Có phải chia đôi quyền sử dụng đất khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #554002 31/07/2020

    Có phải chia đôi quyền sử dụng đất khi ly hôn?

    Tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn cụ thể:

    Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

    5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    […]”

    Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 62 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:

    Điều 62. Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn

    1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

    […]”

    => Như vậy

    Về quyền sử dụng đất: Khi quyền sử dụng đất là của người chồng có trước khi đăng ký kết hôn và không nhập vào tài sản chung, do đó, khi chia tài sản thì quyền sử dụng đất vẫn của người chồng.

    Về căn nhà được xây trên đất sau khi đăng ký kết hôn (tài sản trong thời kỳ hôn nhân): Theo nguyên tắc thì căn này chia đôi cho vợ chồng do căn nhà này hình thành trong thời kỳ hôn nhân; Tuy nhiên, nếu có các căn cứ khác như hướng dẫn Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì phần tài sản của mỗi bên sẽ theo tỷ lệ phù hợp cới các căn cứ mà tòa án thu thập được.

    Có thể tham khảo thêm quy định tại Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP (hướng dẫn Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

     
    326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554029   31/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    những người ngoài cuộc ai cũng nghĩ là chia đôi sẽ công bằng cho cả hai nhưng những người trong cuộc họ sẽ khó chấp nhận điều đó khi mà họ có mức đóng góp nhiều hơn. Nếu mà trường hợp nào cũng chia đôi thì thực sự không cần đến những người luật sư mà chỉ cần tính tổng và chia đôi thế là xong.

     
    Báo quản trị |  
  • #556221   30/08/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (361)
    Số điểm: 2393
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 83 lần


    Về nguyên tắc thì việc có chia đôi quyền sử dụng đất khi ly hôn hay không thì phải xác định những vấn đề quan trọng như: quyền sử dụng đất là của ai? tài sản chung chung trong thời kỳ hôn nhân hay là tài sản riêng của mỗi người. Khi xác định được những điều này thì mới xác định việc có chia không? Trường hợp có chia thì chia như thế nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #556917   31/08/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (166)
    Số điểm: 910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bạn vì bài viết rất hữu ích. Những người ngoài cuộc ai cũng nghĩ là chia đôi sẽ công bằng cho cả hai nhưng những người trong cuộc họ sẽ khó chấp nhận điều đó khi mà họ có mức đóng góp giữa họ là khác nhau. Quy định của pháp luật về chia tài sản chung rất hữu ích và công bằng

     

     
    Báo quản trị |  
  • #557052   31/08/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3765
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 83 lần


    Đồng ý với ý kiến tác giả. Những tài sản nào nếu hình thành trong thời kỳ hôn nhân thì mới xem xét tiếp tới trường hợp có chia hay không. Ngoài thời kỳ hôn nhân thì không chia tài sản. Trong thời kỳ hôn nhân thì xét vào công sức đóng góp nếu có căn cứ chứng minh.

     
    Báo quản trị |  
  • #559310   Cách đây 17 giờ, 15 phút

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1047)
    Số điểm: 6744
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 130 lần


    Về vấn đề phân chia tài sản sau khi ly hôn đã được Luật Hôn nhân và gia định 2014 quy định rõ. Theo đó, trước tiến sẽ xác định tài sản chung, tài sản riêng của mỗi người. Khi xác định được khối tài sản chung thì việc phân chia sẽ ưu tiên sự thỏa thuận của các bên, nếu không thỏa thuận được thì mới nhờ đến sự hỗ trợ, quyết định từ Tòa án dựa theo nhiều yếu tố tác động.

    Bạn lưu ý, việc xác định tài sản riêng hình thành trong thời ký hôn nhân sẽ rất khó khăn khi mình phải chứng minh được tài sản đó được tạo lập từ tài sản riêng của bạn hoặc phải có văn bản thỏa thuận từ người chồng/vợ còn lại.

     
    Báo quản trị |