Có phải chỉ doanh nghiệp mới được mở quán karaoke?

Chủ đề   RSS   
  • #545045 30/04/2020

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Có phải chỉ doanh nghiệp mới được mở quán karaoke?

    Cho mình hỏi, điều kiện mở quán karaoke như thế nào vậy ạ? Gia đình mình muốn sửa chữa căn nhà 4 tầng để kiếm thêm thu nhập. Tuy nhiên, mình nghe nói phải mở doanh nghiệp mới được kinh doanh lĩnh vực này. Mong nhận được tư vấn của các bạn.

     

     
    519 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545108   30/04/2020

    Tại Điều 4 Nghị định 54/2019/NĐ-CP, quy định như sau:
     
    Điều 4. Điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke
     
    1. Là doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.
     
    2. Bảo đảm các điều kiện về phòng, chống cháy nổ và an ninh, trật tự theo quy định tại Nghị định số 96/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 7 năm 2016 của Chính phủ quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.
     
    3. Phòng hát phải có diện tích sử dụng từ 20 m2 trở lên, không kể công trình phụ.
     
    4. Không được đặt chốt cửa bên trong phòng hát hoặc đặt thiết bị báo động (trừ các thiết bị báo cháy nổ).
     
    Do đó, trước khi muốn kinh doanh dịch vụ karaoke bạn cần phải thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có ngành nghề kinh doanh dịch vụ karaoke. Ngoài ra, ngành nghề này thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự cũng như về thời điểm hoạt động. Trường hợp muốn kinh doanh thêm rượu thì phải tuân thủ theo Nghị định 105/2017/NĐ-CP.
     
    Báo quản trị |  
  • #545115   30/04/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Không bắt buộc bạn nhé, bạn chỉ cần thành lập hộ kinh doanh cũng có thể mở quán karaoke rồi. Tuy nhiên bạn lưu ý đây là ngành nghề có điều kiện, nên sau khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh phải có thêm thủ tục xin cấp giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke tại cơ quan quản lý nhà nước về văn hóa thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nữa thì mới được phép hoạt động.
     
    Báo quản trị |  
  • #545159   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (387)
    Số điểm: 2500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Về điều kiện kinh doanh karaoke được quy định tại Điều 30 Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng và được hướng dẫn bởi Điều 12 Thông tư 04/2009/TT-BVHTTD.

    Về Trách nhiệm của chủ cơ sở kinh doanh karaoke được quy định tại Điều 32  Nghị định 103/2009/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |