DanLuat 2015

Có phải cản trở người thi hành công vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #235962 27/12/2012

    hoainam_dl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có phải cản trở người thi hành công vụ?

    Khi tôi đang lưu thông trên đường thì gap ngã tư có đèn đỏ,không có biển cấm rẽ phải. khi tôi rẽ phải thi bị CSGT thổi lại, đồng thời phạt tôi tội không chấp hành tín hiệu đèn giao thông. mức phạt là 600.000, khi tôi hỏi lại là quy định phạt ở đâu thi anh cán bộ CSGT không biết và lấy cuốn nghị định 71 ra đưa cho tôi xem mức phạt, tôi không ký vào biên bản thi bảo tôi cản trở người thi hanh công vụ. vậy xin hỏi như vậy la đúng hay sai ?

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 28/12/2012 11:30:13 SA Cập nhật bởi anhdv352 ngày 28/12/2012 08:20:13 SA sửa tiêu đề
     
    5061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235966   27/12/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 588 lần


    Chào bạn,

    Hành vi của bạn là hành vi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông rồi. CSGT áp dụng Nghị định 71/2012/NĐ - CP sửa đổi Nghị định 34/2010/NĐ-CP về xử phat hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ cũng đúng rồi. Còn mức phạt thì vì bạn không nói rõ là bạn đi xe máy hay xe ô tô nên không thể trả lời chính xác. Nếu bạn đi ô tô hành vi của bạn có thể bị phạt từ 800 - 1 triệu 200 nghìn đồng theo khoản 4 Điều 8 Nghị định 34/2010/NĐ-C

    Thân mến!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #236158   28/12/2012

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, ở các thành phố lớn do lưu lượng xe đông, thế nên xe máy được phép quẹo phải khi đèn đỏ. Nếu bạn bị xử phạt ở TP.HCM thì rất có thể họ xử sai do quy định vừa nêu, trừ khi còn những tình tiết khác nữa.

    Theo Nghị định 71 năm 2012 thì xe 2 bánh vượt đèn đỏ sẽ bị xử phạt như sau:

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ;

    b) Chở theo từ 3 (ba) người trở lên trên xe;

    c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

    Do đó mức phạt cũng sai, trừ khi có tình tiết khác.

    Họ nói bạn cản trở người thi hành công vụ là ý riêng của họ, pháp luật không quy định điều này mà chỉ quy định về việc chống người thi hành công vụ mà thôi. Quyền không ký vào biên bản là quyền được pháp luật thừa nhận, trường hợp này bạn không chống người thi hành công vụ.

    Xin nêu ra định nghĩa sau:
    Hành vi chống người thi hành công vụ được hiểu là hành vi xâm phạm vào hoạt động bình thường của cơ quan Nhà nước, tổ chức xã hội trong lĩnh vực quản lý hành chính Nhà nước.
    Người thi hành công vụ là người đang thực hiện nhiệm vụ do cơ quan Nhà nước, tổ chức xã hội giao vì lợi ích chung của toàn xã hội.

     
    Báo quản trị |