Có phải bồi thường khi lái xe do khách hàng nhờ và bị va chạm?

Chủ đề   RSS   
  • #566139 04/01/2021

    Cks2kun

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có phải bồi thường khi lái xe do khách hàng nhờ và bị va chạm?

    Tôi có 1 chút thắc mắc mong được giải đáp 

    Tôi là thợ sửa chữa oto khách hàng có nhờ tôi lái xe đưa về. Trên đường quay về không may tôi bị va chạm với 1 xe khác. Tôi đã nhận sai và cam kết sẽ hộ trợ sửa chiếc xe trả lại thể trạng trước đây nhưng khách hàng của tôi nói xe bán không còn được giá như trước nữa và bắt tôi phải bồi thường khoản đó.

    Mong được giải đáp ạ! 

     
    342 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cks2kun vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566165   05/01/2021

    Cks2kun
    Cks2kun

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc

    Dạ em cảm ơn. Cho e xin được hỏi tiếp.  Trong trường hợp e đã làm giấy cam kết rằng sẽ hộ trợ sửa chữa đền bù lại nguyên vẹn của chiếc xe như chủ xe mong muốn bán với giá 450tr nhưng sau khi e sửa chữa xog chủ xe bán với giá 435tr mặc dù e chưa đồg ý và đòi e phải bồi thường thêm 15tr nữa vậy e có phải bồi thường không

    em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cks2kun vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #566180   05/01/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Việc bạn đã đem xe đi sửa, người điều khiến xe không bị thương thì sự việc bạn nêu theo tôi cũng đã thấu tình đạt lý. Bạn sẽ không phải chịu thêm bất cứ trách nhiệm pháp lý nào khác nếu người kia cố tình đòi thêm tiền bồi thường một cách bất hợp.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #566263   06/01/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Bồi thường trong trường hợp va chạm tai nạn giao thông là trường hợp bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Cụ thể tại Điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

    “Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

    Tuy nhiên việc bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng chỉ phát sinh khi thỏa mãn các điều kiện sau:

    + Có thiệt hại thực tế xảy ra.

    + Có hành vi trái pháp luật gây thiệt hại.

    + Có lỗi của người có hành vi. Trừ trường hợp gây ô nhiễm môi trường hoặc lỗi do nguồn nguy hiểm cao độ (xe máy, ô tô bị mất phanh, hỏng hóc gây tai nạn....) thì chủ phương tiện không có lỗi vẫn phải bồi thường.

    + Có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi gây thiệt hại và hậu quả xảy ra.

    Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn của bạn có căn cứ chứng minh được bạn đi đúng làn đường, tuân thủ đúng quy định pháp luật về giao thông, không có lỗi trong việc gây tai nạn, tai nạn xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại thì bạn không phải bồi thường, còn không thì sẽ ngược lại.

    Việc bạn của bạn đã đem xe đi sửa, người điều  khiến xe đạp không bị thương thì sự việc bạn nêu theo tôi cũng đã thấu tình đạt lý. Bạn của bạn sẽ không phải chịu thêm bất cứ trách nhiệm pháp lý nào khác, trừ trường hợp có thỏa thuận khác giữa 2 bên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/01/2021)
  • #566264   06/01/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Việc bạn đã đem xe đi sửa, người điều khiến xe không bị thương thì sự việc bạn nêu theo tôi cũng đã thấu tình đạt lý. Bạn sẽ không phải chịu thêm bất cứ trách nhiệm pháp lý nào khác nếu người kia cố tình đòi thêm tiền bồi thường một cách bất hợp.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.