DanLuat 2015

Cố nhà bằng hình thức hợp đồng cho mượn nhà và hợp đồng vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #292798 22/10/2013

    nguyentiendunghcns

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 21 lần


    Cố nhà bằng hình thức hợp đồng cho mượn nhà và hợp đồng vay tiền

    Tôi muốn cố căn nhà với giá 200 triệu cho 01 cá nhân trong thời gian 02 năm, nhưng bên cố nhà muốn làm hợp đồng ra công chứng theo dạng như sau :

    01 hợp đồng tôi cho mượn nhà trong thời hạn 02 năm.

    01 hợp đồng tôi vay tiền 200 triệu của bên cố nhà trong thời hạn 02 năm (không lãi suất).

    xin hỏi luật sư như vậy tôi có bị thiệt hại gì không hoặc khi hết hạn cho mượn nhà 02 năm mà tôi chưa có tiền trả thì có bị lấy nhà không?

    Nhờ các luật sư tư vấn giúp.

    Thanks & Best Regards,

    Nguyễn Tiến Dũng

    HR - Admin. Dept

    CÔNG TY CP KỸ THUẬT CƠ ĐIỆN LẠNH PER8

    Citilight Tower, Floor 9, Unit 906

    45 Vo Thi Sau St, Dist 1, HCMC, Vietnam

    Mobil : 0902 78.49.59 – 01292 39.49.59

    Email : nguyentiendung@per8.com

    Skype : nguyentiendunghcns

    Tell : 08. 3.5210276/77, Ext : 120

    Fax : 08. 3.5210278 - Web: www.per8.com

     
    11086 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentiendunghcns vì bài viết hữu ích
    ProKTO (22/11/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293042   23/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 90 Luật nhà ở về "Các hình thức giao dịch về nhà ở

    Giao dịch về nhà ở gồm các hình thức mua bán, cho thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ và uỷ quyền quản lý nhà ở."

    Thì rõ ràng không có khái niệm cố nhà như bạn nói.

    Phương án đưa ra như vậy cũng là 1 giải pháp.

    Nếu sau 2 năm mà bạn không trả tiền vay thì bạn có thể  bị khởi kiện tại Tòa án về việc tranh chấp hợp đồng vay tài sản. Sau khi có bản án có hiệu lực pháp luật thì nếu bạn không có thi hành án thì cơ quan thi hành án có thể kê biên, bán nhà của bạn để thi hành bản án trên.

    Sau khi trừ đi số tiền phải thi hành án, nếu còn dư bạn sẽ được trả lại số tiền còn lại

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyentiendunghcns (31/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-