Có người thân ở nước ngoài có thể lấy chồng sĩ quan quân đội?

Chủ đề   RSS   
  • #251773 29/03/2013

    nguyennhi29

    Female
    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có người thân ở nước ngoài có thể lấy chồng sĩ quan quân đội?

    Em chào Luật sư!

    Em có một câu hỏi nhờ Luật sư tư vấn giúp em. Bên ngoại em, bà ngoại là mẹ liệt sĩ nhưng đã mất, mẹ em thì buôn bán nhỏ, em có một người Dì quốc tịch Canada nhưng định cư tại Mỹ. Bên nội em, ba em là Đảng viên, em có một người chú đang sống tại Mỹ (quốc tịnh Việt Nam). Trường hợp của em có thể lấy chồng bộ đội được không thưa Luật sư. Nếu lấy em anh có bị ảnh hưởng về sự thăng tiến không?

    Em cám ơn Luật sư!

     
    7950 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252157   01/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Luật Hôn nhân và gia đình quy định: "

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.". Nếu bạn không thuộc trường hợp  nào ở trên thì không ai có quyền cấm bạn kết hôn. Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com