Có nên xử phạt hành chính nếu không làm thủ tục sang tên xe khi được cho tặng, thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #427645 14/06/2016

    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 106 lần


    Có nên xử phạt hành chính nếu không làm thủ tục sang tên xe khi được cho tặng, thừa kế?

    Trong các quy định xử phạt giao thông áp dụng từ ngày 01/1/2017, trong đó có quy định

    Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng đối với cá nhân, 200.000 – 400.000 đồng đối với chủ phương tiện xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô nếu không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô. (áp dụng từ 01/01/2017)

    Theo bạn quy định này thật sự có nên áp dụng chưa? Có nên hay không khi xử lý hành chính đối với trường hợp không làm thủ tục sang tên khi được tặng, cho, thừa kế?

    Cập nhật bởi hongphuong1993 ngày 14/06/2016 01:59:46 CH
     
    9157 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #428348   19/06/2016

    Theo mình nghĩ khi mua, được tặng cho, phân bổ, điều chuyển, được thừa kế các loại xe bao gồm xe ô tô, mô tô và xe gắn máy phải đăng ký sang tên xe là hợp lý, tạo cơ chế đảm bảo cho công tác quản lý của Cơ quan nhà nước. Trước đây khi Nghị định 171/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành, quy định về xử phạt đi xe không chính chủ đã vấp phải các ý kiến trái chiều, do đó ngày 29/12/2014, Bộ Giao thông vận tải đã ban hành Công văn 16999/BGTVT-VT trong đó có nêu rõ: "Việc áp dụng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 30 để xử phạt cá nhân, tổ chức vi phạm được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017". Như vậy rõ ràng Nhà nước đã để cho người dân có một khoảng thời gian khá dài để thực hiện việc sang tên đổi chủ rồi, do đó không thể viện lý do không kịp sang tên.      

     
    Báo quản trị |  
  • #428426   20/06/2016

    hongphuong1993
    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 106 lần


    Rất cảm ơn bạn hahien92 đã cung cấp thông tin trên, bản thân mình tự thiếu sót khi chưa cập nhật quy định này. Cảm ơn bạn rất nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuong1993 vì bài viết hữu ích
    vanhungphuong (20/06/2016)
  • #428526   21/06/2016

    Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin rất hữu ích. 

     
    Báo quản trị |  
  • #428650   21/06/2016

    MyChi0209
    MyChi0209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn vì bài viết của bạn. Bản thân mình nhận thấy cũng chưa cập nhật được thông tin đầy đủ. Tuy nhiên, mình thấy nó vẫn khó cho việc áp dụng vào thời điểm 01/01/2017. Các bạn ở xa nhà thì làm sao mà về làm thủ tục kịp được.

     
    Báo quản trị |