DanLuat 2015

Có nên thưa kiện ko???

Chủ đề   RSS   
  • #425901 30/05/2016

    caucu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Có nên thưa kiện ko???

    Chào luật sư. Mình có mua đất du án. Chu đầu tư ko giao đất cho mình và mình đã làm đơn kiện ra tòa hủy hộp đồng và boi thường cho mình và mình đã thắng kiện nhưng Cty ko tra cho mình tiền. Mình được biết Cty đã cầm đất (dư án )thế chấp ngân hàng. Có người nói với mình. Mình thưa ra tòa sẽ bị thiệt sau này . nếu nhà nước cho làm sổ hồng thì mình ko có quyền làm vì ko còn đất trong du án vì mình đã thưa kiện . Những ai ko thưa kiện thì được làm sổ hồng vì còn hợp đồng mua đất của chủ đầu tư . Theo luật su có đúng ko?xin cảm ơn
    Cập nhật bởi caucu ngày 30/05/2016 11:53:16 PM
     
    5911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425991   01/06/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3161)
    Số điểm: 20576
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1051 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn nêu thì thực tế giữa bạn với chủ đầu tư không còn hợp đồng do đó không thể giao đất theo hợp đồng cũ (vì đã bị hủy bỏ).

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    caucu (01/06/2016)
  • #426021   01/06/2016

    caucu
    caucu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật su tu van giúp.

    Nếu nhà nước cho làm sổ do vây là mình ko có quyền duoc lam,neu vay mình thưa kiện vẫn bị thiệt. Luật sư cho mình hỏi vậy mình thắng kiện chủ đầu tư dự án ko trả tiền. Đất cũng ko có vậy phải làm sao???
     
    Báo quản trị |  
  • #426063   02/06/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3161)
    Số điểm: 20576
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1051 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Việc phân định thắng-thua bằng kiện tụng mới chỉ là bước đầu để biết quyền/nghĩa vụ của mỗi bên được nhà nước xác định như thế nào và đó mới chỉ là phán quyết. Để thi hành phán quyết thì phải thông qua thủ tục thi hành án. Trình tự, thủ tục thực hiện được quy định trong pháp luật thi hành án dân sự, bạn có thể tham khảo để lựa chọn cách thức phù hợp với trường hợp của mình.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #426065   02/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    Chào bạn, công ty Luật LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Tại Khoản 3, 4 Điều 425 Bộ luật dân sự 2005 quy định thì hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng dân sự được xác định như sau:

    "3. Khi hợp đồng bị hủy bỏ thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết và các bên phải hoàn trả cho nhau tài sản đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải trả bằng tiền.

    4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị hủy bỏ phải bồi thường thiệt hại."

    Do đó, khi hợp đồng bị Tòa án hủy bỏ thì bên chủ đầu tư dự án phải hoàn trả lại cho bạn số tiền mua đất nếu bạn đã giao cho chủ đầu tư và bạn cũng không được giao đất, do vậy bạn không thể làm sổ hồng. Đồng thời bồi thường thiệt hại nếu việc hợp đồng bị hủy bỏ do lỗi của chủ đầu tư.

    Nếu bên chủ đầu tư  cố tình không thực hiện nghĩa vụ hoàn trả số tiền đã nhận của bạn và bồi thường cho bạn theo phán quyết của Tòa thì bạn có quyền làm đơn yêu cầu cơ quan thi hành án áp dụng biện pháp cưỡng chế để buộc bên chủ đầu tư thực hiện theo đúng bản án, quyết định mà tòa án đã tuyên.

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Ms.Trang: 0473058789 - 01682742583

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #426279   04/06/2016

    caucu
    caucu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật su tu van giúp thêm xin cam on.

    Chào ls.minh có nộp đơn lên thi hành án .hơn 1 năm nay ko thấy thi hành án trả lời, mình có lên hỏi bên thi hành án bảo chủ đầu tư ko có tiền. Tai san đất du án đã thế chấp ngan hàng nên ko làm được gì hết,kêu mình cứ chờ. Bay giờ mình nghe mọi người ko thưa kiện chung với mình nói nếu nhà nước cho toàn bộ du án làm sổ đỏ thì mình ko được gì hết có đúng ko? Mình ko có quyền sở hữu đất du án phải ko (đất đó thuộc chủ đầu,chủ đầu tu thiếu nợ mình ) mong luật su tu van giúp dum xin cảm on.
     
    Báo quản trị |  
  • #427247   11/06/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1762 lần
    Lawyer

    Việc trả lời của cơ quan thi hành án đối với bạn như vậy là chưa chính xác, về nguyên tắc tài sản đang thế chấp cũng là tài sản của chủ đầu tư tuy nhiên bị hạn chế một số nội dung.

    Thứ hai ngoài tài sản đó cơ quan thi hành án cũng có thể thực hiện việc kiểm sát tài sản của doanh nghiệp đó qua ngân hàng.

    Vụ việc này của bạn có lẽ có gì đó uẩn khúc mà bạn chưa nắm bắt được.

    Chúc bạn sớm giải quyết được sự việc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #426896   09/06/2016

    Chào bạn!

    Việc bạn kiện chủ đầu tư ra tòa án yêu cầu hủy hợp đồng và bồi thường và đã được Tòa án chấp nhận yêu cầu khởi kiện của bạn và phán quyết bằng bản án có hiệu lực pháp luật.

    Như vậy, hợp đồng mua bán nhà đất, căn hộ của bạn với chủ đầu tư cũng không còn hiệu lực pháp luật nên đương nhiên bạn không thể cấp được Giấy chứng  nhận đối với căn hộ/nhà đất đó.

    Để lấy được khoản tiền theo quyết định của Tòa án, bạn phải gửi đơn yêu cầu thi hành án đến cơ quan thi hành án dân sự. Cơ quan thi hành án sẽ cho thi hành bản án đã có hiệu lực của Tòa án.

    Trong trường hợp người phải thi hành án không tự nguyện thi hành bản án, cơ quan thi hành án sẽ cưỡng chế, kê biên, đấu giá tài sản để trả tiền cho người được thi hành án.

    Thân mến

    Văn phòng Luật sư Hưng Phúc

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn 

    Điện thoại: 0904.131.699

     

     
    Báo quản trị |  
  • #426928   09/06/2016

    Chào bạn!

    Khi bạn nộp đơn yêu cầu thi hành án. Cơ quan thi hành án nhận đơn yêu cầu thi hành án của bạn.

    Trường hợp không thụ lý phải nêu rõ bằng văn bản vì sao không thụ lý. 

    Trường hợp thụ lý thì phải ra Quyết định cho thi hành án theo đơn yêu cầu và cơ quan thi hành án phải gửi cho những bên liên quan biết về việc thi hành án.

    Việc thi hành án 1 năm mà không ra Quyết định cho thi hành án hay không hoặc không có bất kỳ trả lời nào cho bạn về việc có thụ lý giải quyết việc thi hành án hay không là không đúng với quy định của pháp luật.

    Bạn có thể gửi đơn khiếu nại đến Chi Cục trưởng chi cục thi hành án đó.

    Để có cơ sở cơ quan thi hành án tiến hành thi hành bản án, bạn phải cung cấp thông tin về tài sản để cơ quan thi hành án tiến hành xác minh tài sản, cụ thể tài sản là nhà đất mà bạn đã mua của chủ đầu tư, hoặc bạn có thể cung cấp tài khoản của chủ đầu tư. 

    Trong trường hợp tài sản đó đang thế chấp ngân hàng thì cơ quan thi hành án vẫn phải tiến hành thực hiện theo quy định của pháp luật chứ không để công dân phải chờ đợi như vậy.

    Hoặc cơ quan thi hành án có thể khấu trừ tiền trong tài khoản của chủ đầu tư.

    Trân trọng.

    Văn phòng luật sư Hưng Phúc

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    Điện thoại 0904.131.699

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-