DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Có nên tăng thuế suất TNCN người trúng Vietlott lên 30%

(thuychichu)

Hiện tại, theo quy định tại Khoản 1 Điều 15: “Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng”

Và Khoản 2 Điều 23 Luật thuế Thu nhập cá nhân 2007 quy định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng chịu thuế suất là 10%.

Nhưng mới đây theo thông tin Dự thảo mới của Bộ tài chính về sửa đổi các Luật thuế, cụ thể là Luật Thuế thu nhập cá nhân có hướng điều chỉnh thuế suất như sau:

  • Thu nhập tính thuế: đến 5 tỷ: 10%
  • Thu nhập tính thuế: trên 5 đến 10 tỷ: 20%
  • Thu nhập tính thuế: trên 10 tỷ: 30%

Giải thích về hướng sửa đổi này, Bộ Tài chính nêu rằng tỷ lệ tính thuế ở Việt Nam quá ít so với người trúng độc đắc ở Mỹ. Sự thay đổi này sẽ góp phần điều tiết Thuế Thu nhập cá nhân đối với các “tỷ phú” và góp phần làm tăng Ngân sách nhà nước.

Vậy liệu có nên tăng thuế suất từ 10% lên đến 30% để “ích nước lợi nhà không”?

Nguồn: Vnexpress

  •  6423
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…