Có nên mua lại cổ phần để đầu tư?

Chủ đề   RSS   
  • #135050 28/09/2011

    tasconamthai

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có nên mua lại cổ phần để đầu tư?

    Kính gửi: Luật sư

    Một công ty cổ phần:
    - Được thành lập năm 2000 với danh sách 24 cổ đông (cá nhân), vốn điều lệ là 1 tỷ đồng
    - Thay đổi Đăng ký kinh doanh lần 1 năm 2003 tăng vốn lên 4,05 tỷ đồng, danh sách cổ đông laà 24 người
    - Hiện tại lũy kế đến năm 2011 vốn thực góp của công ty là 300 triệu do 13/24 cổ đông góp.


    Xin hỏi luật sư: Công ty tôi có nên đầu tư mua lại phần cổ phần chưa được góp của các cổ đông còn lại và
    Nếu muốn mua lại thi thủ tục pháp lý cần tiến hành như thế nào?.

    Rất mong nhận được phúc đáp của Luật sư trong thời gian tới
    Trân trọng!
     
    4665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135840   30/09/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại Điều 84 của Luật doanh nghiệp 2005 cổ đông sáng lập phải góp đủ số vốn cam kết trong thời hạn 90 kể từ ngày đăng ký hoạt động. Cũng theo các khoản 3, 4, 5 của Điều 84 quy định:

    3. Trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.

    4. Trường hợp các cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì số cổ phần còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.

    Như bạn trình bày thì tôi thấy rằng Công ty của bạn đã vi phạm Luật doanh nghiệp về kê khai vốn và vi phạm thời hạn góp vốn. Theo mình hiện nay Công ty bạn phải làm thủ tục thay đổi đăng ký hoạt động với việc điều chỉnh lại thông tin, tỷ lệ góp vốn và số vốn góp của các cổ đông, vốn điều lệ của Công ty. Đồng thời phải làm thông báo tiến độ góp vốn lên Phòng ĐKKD, lập sổ đăng ký cổ đông. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869