DanLuat 2015

Có nên làm thủ tục xin hoàn thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #149744 23/11/2011

    ngochuyentran88

    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Có nên làm thủ tục xin hoàn thuế không?

    Chào cả nhà!
    Cho mình hỏi một chút. Công ty mình thành lập từ tháng 5 đến nay đã được hơn 5 tháng nhưng chưa có doanh thu gì cả chỉ có chi phí thôi. 2 quý vừa rồi (quý 2,3) mình làm tờ khai tạm tính thuế TNDN thì lỗ. Vậy cho mình hỏi mình có nên làm thủ tục xin hoàn thuế không và thủ tục đó như thế nào? Nếu mình chưa muốn hoàn thuế mà để vậy thì có bị sao không. Mình có thể để đó cuối năm quyết toán luôn có sao ko nhỉ, mong mọi người giúp đỡ???????????
     
    13999 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149754   23/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Căn cứ khoản 1 Phần C Mục Thông tư số 129/2008/TT-BTC

    "1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.

    Số thuế được hoàn là số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết của thời gian xin hoàn thuế.

    …..

    2. Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 01 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm. Trường hợp, nếu số thuế GTGT luỹ kế của hàng hoá, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 200 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT."

    Theo hướng dẫn tại Điều 41 Thông tư 28/2011/TT-BTC thì

    "Hồ sơ hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp trong ba tháng liên tục có số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết, hoặc đối với trường hợp đang trong giai đoạn đầu tư chưa có thuế giá trị gia tăng đầu ra, hoặc bù trừ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng cho dự án đầu tư cùng với việc kê khai thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh là: Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư này."

    Nếu doanh nghiệp bạn thuộc trường hợp trên, thì doanh nghiệp bạn có thể làm đề nghị hoàn thuế để có thêm vốn hỗ trợ cho kinh doanh.

    Thủ tục hoàn, bạn làm theo  mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  
  • #149757   23/11/2011

    ngochuyentran88
    ngochuyentran88

    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    boloncon viết:

    Chào bạn

    Căn cứ khoản 1 Phần C Mục Thông tư số 129/2008/TT-BTC

    "1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.

    Số thuế được hoàn là số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết của thời gian xin hoàn thuế.

    …..

    2. Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 01 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm. Trường hợp, nếu số thuế GTGT luỹ kế của hàng hoá, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 200 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT."

    Theo hướng dẫn tại Điều 41 Thông tư 28/2011/TT-BTC thì

    "Hồ sơ hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp trong ba tháng liên tục có số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết, hoặc đối với trường hợp đang trong giai đoạn đầu tư chưa có thuế giá trị gia tăng đầu ra, hoặc bù trừ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng cho dự án đầu tư cùng với việc kê khai thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh là: Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư này."

    Nếu doanh nghiệp bạn thuộc trường hợp trên, thì doanh nghiệp bạn có thể làm đề nghị hoàn thuế để có thêm vốn hỗ trợ cho kinh doanh.

    Thủ tục hoàn, bạn làm theo  mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC



    Vậy mình chưa muốn hoàn thuế mà để vậy đến cuối năm quyết toán luôn đc không
    Và bên thuế có quy định nào bắt buộc phải làm thủ tục hoàn thuế trong vòng mấy tháng và nếu ko làm thì cty mình mất khoản thuế này luôn a??? 
     
    Báo quản trị |  
  • #149769   23/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn
    Hiện không có văn bản pháp quy nào quy định về việc
    "bắt buộc phải làm thủ tục hoàn thuế trong vòng mấy tháng và nếu ko làm thì cty mình mất khoản thuế này luôn"
    Bạn nên hỏi lại cơ quan thuế nơi bạn đăng ký thuế sẽ được giải thích rõ hơn
    có thể hỏi trực tiếp hoặc bằng công văn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boloncon vì bài viết hữu ích
    ngochuyentran88 (23/11/2011)
  • #150055   24/11/2011

    ngochuyentran88
    ngochuyentran88

    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    mình đã hỏi thuế rồi nhưng họ giải thích không rõ, cứ nhầm bên dự án đầu tư thôi. Thật sự không biết phải làm sao cả, sếp mình cứ sợ nếu ko làm thủ tục hồ sơ hoàn thuế thì số thuế khấu trừ đó sẽ bị khóa. Vì đây chỉ là số thuế của hàng hóa mua vào nên cũng chỉ có hơn 8 tr thôi, nhỏ nên mình muốn để vậy dến cuối năm quyết toán 1 lần luôn đc không mọi người?????Mong ai chỉ rõ giùm??
     
    Báo quản trị |  
  • #150292   25/11/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    Chao ngochuyentran88!
    Phần thuế GTGT được khấu trừ nếu bạn không làm thủ tục hoàn thuế thì vẫn để khấu trừ chứ không mất đi đâu mà lo, với lại chỉ hơn 8 triệu thì bên thuế không hoàn cho bạn đâu (ít quá)

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    ngochuyentran88 (25/11/2011)

0 Thành viên đang online
-