Có nên ghi lý do nghỉ việc là bởi vì "tôi thích"?

Chủ đề   RSS   
  • #531971 30/10/2019

    Có nên ghi lý do nghỉ việc là bởi vì "tôi thích"?

    Đây cũng là một câu chuyện khá cũ, nhưng vấn đề luôn nóng hổi đó là nghỉ việc có nên ghi như anh bạn dưới đây?

    Xét thấy rằng theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012, chúng ta cần phải chia thành 2 trường hợp, một là hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hai là hợp đồng lao động khác.

    Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, theo quy định tại Khoản 3 Điều 37:

    "3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

    Người lao động chỉ cần báo trước 45 ngày là thỏa mãn điều kiện, không cần biết lý do! Do đó, nếu muốn, người lao động hoàn toàn có thể viết lý do nghỉ việc "tôi thích" trong đơn nghỉ việc.

    Tuy nhiên, vấn đề lại không đơn giản như vậy đối với trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn. Người lao động cần có một lý do chính đáng để nghỉ theo Khoản 1 Điều 37. Theo đó, lý do tôi thích không phải là 1 lý do đúng luật do đó sẽ không được chấp nhận. Trong trường hợp thông thường bạn cần xác định lý do theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động (được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 05/2015), lý do phù hợp là chăm bố, mẹ, chồng, vợ, con ốm, hoặc chuyển chỗ ở.

     

     
    2308 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531999   30/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14377)
    Số điểm: 99428
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Cái này là "đơn xin thôi việc", thì NLĐ muốn ghi gì thì ghi, dù sao đơn này cũng phải được NSDLĐ đồng ý thì mới nghỉ được.

     
    Báo quản trị |  
  • #532150   31/10/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Nghỉ việc  vì “tôi thích” có thể thấy là một sự ngẫu hứng.  Nếu tất cả những ngừoi lao động, ai cũng  thích thì nghỉ việc  thì đây sẽ là bài tóan rất đau đầu cho nhân viên nhân sự cũng như cho ngừoi sử dụng lao động. Mọi cá nhân, tổ chức đều cần có sự tôn trọng, và việc nghỉ việc cũng cần có sự thỏa thuận, đồng ý của cả hai bên. Pháp luật có quy định khá rõ ràng về các trừong hợp cũng như điều kiện để chấm dứt hợp đồng. Và thực tế, khi ngừoi lao động đã thấy không còn phù hợp và không muốn tiếp tục cống hiến cho công ty, thì công ty cũng không có gắng  giữ những ngừoi như vậy. Tuy nhiên, lý do nghỉ việc sẽ là một lý do phù hợp hơn, thể hiện sự tế nhị chứ không phải là “tôi thích”.

     
    Báo quản trị |  
  • #532278   31/10/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Về vấn đề chấm dứt HĐ lao động thì hiện có các trường hợp được nêu tại Điều 36 Bộ Luật lao động 2012. Trường hợp như bạn nêu thì có thể xem là đơn xin nghỉ việc, tức người lao động đang muốn thỏa thuận với người sử dụng lao động về vấn đề chấm dứt HĐLĐ. Vì vậy, chỉ khi người sử dụng lao động đồng ý thì mới chấm dứt được.

    Mặt khác, nội dung trong đơn thỏa thuận thì Luật không quy định điều chỉnh cụ thể mà tùy vào tình hình thực tế. Lý do "tôi thích" vẫn được xem là hợp lý chứ không có vấn đề gì cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #533888   29/11/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Việc viết đơn xin thôi việc với nội dung như thế nào thì đó là ý chí của người lao động, tuy nhiên trường hợp này cần có sự đồng ý của người sử dụng lao động do đó theo quan điểm của mình khi xin thôi việc, để người sử dụng lao động đồng ý thì nên đưa ra lý do hợp lý một xíu chứ lấy lý do tôi thích thì khó mà được chấp thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #533908   29/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Theo mình thấy cái này chỉ là vui thôi, nếu có thì đó là quyền của người lao động, nhưng lý do như vậy có đủ thuyết phục để người sử dụng lao động chấp thuận đơn xin nghỉ việc hay không. Nếu người sử dụng lao động không đồng ý mà người lao động thực sự có công việc cần nghỉ thì không lẽ tự nghỉ việc lúc đó đâu được hưởng bất kỳ quyền lợi gì. 

     
    Báo quản trị |  
  • #540056   29/02/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Tôi thích thì cũng được. Không ai cấm cả, và thậm chí không ai xét tới vì luật không yêu cầu về mặt lý do, mà chỉ yêu cầu về mặt thủ tục, thời gian đảm bảo. Tuy nhiên xét về tính lịch sự, làm việc chuyên nghiệp thì không nên thôi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540080   29/02/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Mình nghĩ Người lao động nào nộp đơn Xin nghỉ việc mà ghi nội dung như trên thì Người sử dụng lao động nên làm thủ  tục nhanh chóng cho nghỉ. Thái độ và ý thức như vậy thì chắc chắn không phải là người nghiêm túc, coi trọng công việc trước mắt và tùy hứng.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    mythanh1003 (16/06/2020)
  • #540134   29/02/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Cảm ơn về chủ đề bạn nhắc đến rất thú vị. Theo mình thì lý do này vẫn được phép thôi, hoàn toàn không vi phạm pháp luật gì cả. Nên hay không tùy thuộc vào việc bạn còn muốn cộng tác với nơi làm việc hiện tại hay không. Tôi nghĩ việc bạn ghi lý do xin nghỉ việc như vậy giúp bạn nhanh chống được nghỉ việc hơn đấy.

     
    Báo quản trị |  
  • #540194   29/02/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Khi viết lý do “Tôi thích” như trên thì người lao động cũng nên lưu ý là mình đang thỏa thuận với người sử dụng lao động về vấn đề nghỉ việc. Do đó, mình là phía cần họ đồng ý. Việc ghi một lý do không có “cảm tình” như trên thì khả năng cao là không được duyệt. Vì vậy, tốt nhất người lao động nên lựa lí do nào đó hợp tình, hợp lý để tăng khả năng được duyệt đơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540260   29/02/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 1010
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Một khi người lao động đã muốn nghỉ, thì họ nói lý do gì cũng vậy thôi, đó là tùy ý chí của họ. Nhưng mà lý do vì tôi thích thì có vẻ quá bất cần, có lẽ cũng sẽ khó được người sử dụng lao động chấp thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #547211   27/05/2020

    Lý do gì cũng được, chủ yếu có đúng theo thủ tục đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định của pháp luật không và quan trọng nhất là người sử dụng lao động có đồng ý xác nhận hay không thôi, tuy nhiên cũng không nên viết những lý do mang tính ngẫu hứng như vậy vì tính lịch sự, chuyên nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #549273   15/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Không nên ghi lý do "tôi thích" một cách tùy tiện và thiếu tôn trọng như vậy. Thực ra khi đã có ý định nghỉ việc thì NLĐ sẽ tùy ý đưa ra lý do. Tuy nhiên từ cách viết đơn, lý do xin nghỉ cũng đánh giá phần nào thái độ, ý thức và sự chuyên nghiệp của NLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #549461   18/06/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 1438
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Lý do nghỉ việc thì tùy theo mỗi cá nhân có lý do khác nhau. Nhưng việc ghi gì để vừa phù hợp vừa thể hiện được sự tôn trọng của người nghỉ với công ty. Dù là nghỉ việc vì mình thích hay là vì công ty không đáp ứng được những mong muốn nguyện vọng của mình thì khi viết đơn xin nghỉ thì chúng ta cũng nên dùng những câu từ phù hợp. 

     
    Báo quản trị |  
  • #550860   30/06/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Có nên ghi lý do nghỉ việc là bởi vì "tôi thích"?

    Cảm ơn bạn đã đưa ra chủ đề thảo luận rất hấp dẫn. Việc xin nghỉ việc là do ý chí của từng người lao động, việc viết lý do nghỉ việc vì " tôi thích " thực sự rất thiếu tôn trọng người tuyển dụng. Bạn có thể đưa ra rất nhiều lý do để xin nghỉ việc, tuy nhiên với lý do như vậy chính bạn đã hạ thấp bản thân của mình. Mặc dù đã nghỉ công việc đó nhưng bạn nên để lại cho công ty một ấn tưởng đẹp đối với bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #551041   01/07/2020

    Nếu đã muốn nghi việc thì có muốn vàn lý do, nhưng nhiều khi đúng là do người đó thích chứ không phải do gì khác. Nhưng để thể hiện sựu tôn trọng đối với nơi mình đã từng cống hiến cần có lời lẽ thích hợp hơn không nên gây hiềm khích khi ra đi.

     

     
    Báo quản trị |