Có một chị trong khoa em nghỉ thai sản (6 tháng) thì có được giảm giờ dạy không ạ? và giảm như thế nào? (theo luật nào ạ)

Chủ đề   RSS   
  • #353670 31/10/2014

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Có một chị trong khoa em nghỉ thai sản (6 tháng) thì có được giảm giờ dạy không ạ? và giảm như thế nào? (theo luật nào ạ)

     

    Dưới đây là 1 nội dung câu hỏi gửi tới Dân Luật. 

    Mong sớm nhận được thông tin tư vấn từ phía các Luật sư và chuyên gia:

    Luật sư ơi cho em hỏi chút. Trường em là trường cao đẳng dạy nghề yêu cầu giáo viên phải đảm bảo đủ 340h (trừ các giờ nghiên cứu và linh tinh khác) thì đó là giờ giảng dạy bình thường. Có một chị trong khoa em nghỉ thai sản (6 tháng) thì có được giảm giờ dạy không ạ? và giảm như thế nào? (theo luật nào ạ) ?

     
    2999 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353691   01/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14680)
    Số điểm: 101650
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Tại sao LS không trực tiếp trả lời nhỉ ?

    Nếu LS không muốn trả lời thì chỉ cần chuyển cho Nhà báo, Luật gia Nguyễn Chấn - Chuyên viên cao cấp Hãng Văn phòng Luật sư NewVision, chắc chắn sẽ có câu trả lời.

     
    Báo quản trị |  
  • #353973   03/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 416 lần


    luatsutraloi3 viết:

     

    Dưới đây là 1 nội dung câu hỏi gửi tới Dân Luật. 

    Mong sớm nhận được thông tin tư vấn từ phía các Luật sư và chuyên gia:

    Luật sư ơi cho em hỏi chút. Trường em là trường cao đẳng dạy nghề yêu cầu giáo viên phải đảm bảo đủ 340h (trừ các giờ nghiên cứu và linh tinh khác) thì đó là giờ giảng dạy bình thường. Có một chị trong khoa em nghỉ thai sản (6 tháng) thì có được giảm giờ dạy không ạ? và giảm như thế nào? (theo luật nào ạ) ?

    Chào bạn

    Theo quy định của pháp luật nếu giáo viên thuộc biên chế của trường thì là viên chức và thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Viên chức năm 2010 và Luật bảo hiểm xã hội 2006. Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 152/2006/NĐ-CP có quy định:

    "Điều 17. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản theo khoản 1 Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau: 
    1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội hoặc sau thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe
    2. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau: 
    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ 2 con trở lên; 
    b) Tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật; 
    c) Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.
    ..."
    Trong thời gian 60 ngày tính từ ngày giáo viên nữ trở lại làm việc sau khi nghỉ thai sản mà sức khỏe còn yếu (có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền) thì được hưởng chế độ nêu trên.
     
    Ngoài ra, mặc dù Luật viên chức không quy định chế độ đối với viên chức nữ như luật lao động. Tuy nhiên có thể "vận dụng" khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động 2012: "Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động" để xem xét giảm giờ làm việc cho viên chức nữ sau trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Lý do vận dụng: nếu phát sinh tranh chấp trong hợp đồng lam việc thì vận dụng pháp luật lao động để giải quyết (tranh chấp về thời giờ nghỉ ngơi).
     
    Trương hợp còn lại, viên chức nữ có thể thỏa thuận với người sử dụng viên chức để điều chỉnh thời giờ làm việc thông qua việc ký kết phụ lục hợp đồng.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #354144   03/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14680)
    Số điểm: 101650
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    khoathads tự nhiên múa rìu trước mắt luật sư làm chi, lại còn trả lời trớt quớt ko đúng câu hỏi

     
    Báo quản trị |