Có lỗi chính tả trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì có được đính chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #498736 05/08/2018

    levantoiaec

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2018
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 7 lần


    Có lỗi chính tả trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì có được đính chính không?

    Cho em hỏi về việc đính chính quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

    Sau khi em đính chính quyết định xử phạt vi phạm hành chính đã gửi cho cá nhân vi phạm, nhưng xem lại lỗi chính tả thì vẫn sai sót, vậy xin hỏi trong trường hợp này có được phép đính chính lại k ạ? 

     
    1972 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levantoiaec vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (06/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498850   06/08/2018

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4187 lần


    Chào bạn , được nhé, vì quy định hiện hành không giới hạn số lần đính chính, miễn còn trong thời hạn được thực hiện là được. Bạn xem thử Nghị định 97/2017/NĐ-CP:

    Điều 6a. Sửa đổi, bổ sung, đính chính quyết định về xử lý vi phạm hành chính

    1. Quyết định về xử lý vi phạm hành chính được sửa đổi, bổ sung khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót về kỹ thuật soạn thảo làm ảnh hưởng đến nội dung của quyết định;

    b) Có sai sót về nội dung nhưng không làm thay đổi cơ bản nội dung của quyết định.

    2. Quyết định về xử lý vi phạm hành chính được đính chính khi có sai sót về kỹ thuật soạn thảo mà không làm ảnh hưởng đến nội dung của quyết định.

    3. Khi phát hiện quyết định về xử lý vi phạm hành chính có sai sót thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này, người đã ban hành quyết định về xử lý vi phạm hành chính tự mình hoặc theo yêu cầu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị của người đó có trách nhiệm sửa đổi, bổ sung hoặc đính chính những nội dung sai sót trong quyết định.

    4. Quyết định sửa đổi, bổ sung, văn bản đính chính quyết định về xử lý vi phạm hành chính là những văn bản gắn liền với quyết định về xử lý vi phạm hành chính đã được ban hành và được lưu trong hồ sơ xử lý vi phạm hành chính.”

    Điều 6c. Thời hạn thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, đính chính, hủy bỏ, ban hành quyết định mới về xử lý vi phạm hành chính

    Thời hạn thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, đính chính, hủy bỏ, ban hành quyết định mới về xử lý vi phạm hành chính là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định, trừ trường hợp hết thời hiệu quy định tại điểm a khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính.”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    levantoiaec (07/08/2018)
  • #498911   07/08/2018

    levantoiaec
    levantoiaec

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2018
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 7 lần


    vậy có nghĩa là mình đính chính Quyết định của QĐ đính chính lần 2 cũng được hả a. ? bởi vì bản thân Quyết định đính chính lần 2 sai, 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levantoiaec vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (17/08/2018)
  • #499889   17/08/2018

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4187 lần


    levantoiaec viết:

    vậy có nghĩa là mình đính chính Quyết định của QĐ đính chính lần 2 cũng được hả a. ? bởi vì bản thân Quyết định đính chính lần 2 sai, 

    Chào bạn levantoiaec, đúng rồi, vì toàn bộ văn bản đính chính sẽ đi kèm với Quyết định xử lý vi phạm hành chính đã được ban hành nhé! 

    4. Quyết định sửa đổi, bổ sung, văn bản đính chính quyết định về xử lý vi phạm hành chính là những văn bản gắn liền với quyết định về xử lý vi phạm hành chính đã được ban hành và được lưu trong hồ sơ xử lý vi phạm hành chính.”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    levantoiaec (29/08/2018)