DanLuat 2015

có lấy lại hóa đơn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #357913 21/11/2014

    khonoithat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có lấy lại hóa đơn được không?

    hồi đầu năm cụ thể là 28/02/2014 mình có mua sản phẩm trên web site như links này :

    http://khonoithat.com/products/K%C3%A9t-s%E1%BA%AFt-ch%E1%BB%91ng-ch%C3%A1y-H%C3%B2a-Ph%C3%A1t-KF400K2C1.html

    hiện nay mình mới có nhu cầu lấy hóa đơn vì không thể làm thanh toán với công ty, mình còn giữ giấy tờ mua bán nhưng khi hỏi thì bên bán hàng báo lại là đã hết hạn lấy hóa đơn vì họ đã quyết toán thuế hồi tháng 7 vừa rồi

    Cho mình hỏi là liệu mình có ép họ xuất trả được không vì mình khi mua cũng được mua giá trước VAT 

    Giờ cái két tận hơn chục triệu lận mà không có hóa đơn thì khó quá

     
    3100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357985   21/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Nếu bạn không đến lấy hóa đơn thì họ vẫn phải xuất hóa đơn theo quy định chứ.

    Điều 16. Lập hóa đơn

    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.

    Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hóa đơn thì không phải gạch chéo

    Trường hợp này họ không xuất hóa đơn cho bạn là sai quy định, có thể bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP, bạn cứ đưa quy định ra bắt họ phải xuất. Còn kê khai thuế ra sao là việc của họ

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    b) Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    Gianghdhd (13/03/2015)

0 Thành viên đang online
-