DanLuat 2015

có lấy a được không?

Chủ đề   RSS   
  • #284181 02/09/2013

    ngocmytran196

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có lấy a được không?

    em và người yêu quen nhau đã lâu và có ý định sẽ tính chuyện sau này nhưng e đang loi ngại a ấy làm bên nhà nước khi lấy e sẽ phải xét lý lịch bên em, hồi đó ông ngoại em có đi lính ngụy . vậy cho em hỏi có ảnh hưởng gì khi tụi e lấy nhau không zda?

     
    2937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #284219   03/09/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97105
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4068 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định của Luật hôn nhân và Gia đình 2000 đáp ứng đủ điều kiện tại điều 9 và không thuộc trường hợp cấm tại điều 10 thì nam, nữ được quyền kết hôn.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn 

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính

    * Tuy nhiên, trong trường hợp bạn trai bạn là Công an thì trước khi kết hôn phải xét lý lịch của bạn (theo quy định nội bộ của ngành) nhé! Nếu được đồng ý cho kết hôn thì không có ảnh hưởng gì về mặt pháp lý nhé bạn.

    Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 03/09/2013 09:24:10 SA

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #284615   05/09/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1944)
    Số điểm: 12371
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 729 lần
    Lawyer

    Bạn nên nói rõ làm Nhà nước là làm về cái gì?

    Nếu bạn lấy chồng làm trong lực lượng vũ trang, Công an nhân dân thì lý lịch của bạn phải xem xét kỹ càng.

    Hôn nhân và tự nguyện, tiến bộ không phải vì lý lịch mà không cho bạn kết hôn.

    Nếu các bạn thực sự yêu thương nhau thì hoàn toàn có quyền đăng ký kết hôn. Bạn vào www.luatdoanhgia.vn để xem các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình về kết hôn, điều kiện kết hôn, nghiêm cấm cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ...

    Chúc các bạn hạnh phúc.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-