có ký hợp đồng lao động chỉ 1 bản chủ giử

Chủ đề   RSS   
  • #396717 18/08/2015

    quocquyen1959

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có ký hợp đồng lao động chỉ 1 bản chủ giử

    tôi làm công việc tạp vụ cho quán bar .từ 2/11/2013 đến 31/6/2015 là 20 tháng .trong thời gian làm việc có ký 3 lần hợp đồng lao động .mỗi lần ký chỉ có 1 bản .chủ diều giữ hết .nay chủ quán còn 3 tháng lương không thanh toán và sổ bảo hiệm xã hội cũng không trã .vậy tôi phải làm cách nào để lấy lại tiền lương và sổ bảo hiệm .có kiện được không .và kiện ở đâu .xin luật sư chỉ giúp .chân thành cám ơn

     
    3711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397035   20/08/2015

    hangluatsu
    hangluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào chị!

    Theo như chị trình bày, thời gian làm việc của chị  tại Quán bar từ 2/11/2013 - 31/06/2015 (nếu chị làm liên tục) thì Chủ sử dụng lao động phải ký hợp đồng lao động dài hạn đối với chị. Thế nhưng chị bảo trong thời gian này họ ký với chị đến 03 HĐLĐ, do chi không nêu rõ thời hạn nên tôi không thể xác định được đó là loại HĐLĐ nào?.

    Khi ký HĐLĐ Chủ sử dụng lao động có trách nhiệm giao cho chị một bản, nếu họ không giao thì chị có quyền yêu cầu họ giao cho chị. Căn cứ vào định tại điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP : 1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật Lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;

    b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

      Như vậy, nếu  Chủ sử dụng lao động không giao kết đúng loại HĐLĐ với chị thì căn cứ vào các qui định trên họ sẽ chịu áp dụng mức phạt tương ứng.

    Về tiền lương  Chủ sử dụng lao động còn nợ chị 03 tháng, căn cứ theo điều 201 - BLLĐ 2012, nếu sau nhiều lần chị yêu cầu thanh toán không được chị nên làm văn bản khiếu nại gửi đến Phòng lao động hoặc Liên đoàn lao động cấp quận, huyện nơi chị đang làm việc, yêu cầu can thiệp giải quyết. Trong trường hợp hòa giải không thành chị có quyền khởi kiện  Chủ sử dụng lao động tại Tòa án cấp quận, huyện nơi chị đang làm việc. Khi cơ quan chức năng giải quyết nếu xác định mối quan hệ lao động chấm dứt thì buộc Chủ sử dụng lao động phải chốt sổ BHXH và trả sổ cho chị theo Đ47-BLLĐ 2012.

    Chị nên lưu ý, nếu không đòi được HĐLĐ đã ký thì chị phải chuẩn bị các chứng cứ chứng minh là chị có làm việc (như Phiếu nhận lương, bản chấm công, bản phân công công việc... ) và thời hiệu khởi kiện là 1 năm kể từ ngày phát sinh trann chấp. Nếu qua thời gian này, chị mất quyền khởi kiện.

    Trân trọng!

    Luật Sư VÕ THÚY HẰNG

    Giám Đốc Công Ty Luật Ngô Chí

    80 Hà Đặc, P.TMT, Q.12, TP.HCM

    Tel: 38839807 – 0969757586

     

     
    Báo quản trị |  
  • #397354   23/08/2015

    quocquyen1959
    quocquyen1959

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kính gởi luật sư HẰNG .vui long cho hỏi thêm .3 bản hộp đồng lao động được ký vào các ngày :2/11/2013 hộp đồng thủ viêc 2 tháng .ngay2/1/2014 hộp đồng 1 năm .quán nay đã sang cho chủ khác .vì tôi không có giấy tờ gì để chứng minh tôi đã làm ở dố .nhưng không phải có mình tôi màcòn nhiều nhân viên khác cũng chưa được nhận  lương .nếu chủ trốn luôn thì phải làm sao chân thành cám ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #403565   22/10/2015

    hangluatsu
    hangluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào chị !

    Chị nên làm đơn trình báo (đơn có một số người lao động làm cùng cùng ký hoặc làm chứng) gửi đến Liên đoàn lao động địa phương hoặc Phòng lao động TBXH nhờ họ cang thiệp giải quyết, nếu không thỏa đáng chị sẽ kiện ra Tòa án.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: