DanLuat 2015

có kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #95268 15/04/2011

    thanglpd

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có kiện được không?

    Vợ tôi có cho một người bạn mượn 25.000.000đ ( Hai mươi lăm triệu đồng) với lãi suất 5%/1 tháng , tôi xin được hỏi các vấn đề sau :
    1/ Vậy vợ tôi có vi phạm luật cho vay nặng lãi không?
    2/ Người mượn tiền có hẹn chúng tôi 2 lần lần đầu là giữa tháng 3/2011 và lần sau là đầu tháng 4/2011 này trả lại tiền gốc cho chúng tôi ( người đó có viết giấy mượn tiền và kí tên) nhưng rồi chị ta biện ra các lý do để không chịu trả lại tiền cho chúng tôi , vậy xin hỏi tôi có thể kiện ra tòa không ? thủ tục như thế nào và chí phí là bao nhiêu?.
    3/ Chúng tôi có đến gia đình chị ta để nói chuyện và chị ta nói vì chồng chị ta đã giữ hết tiền của chị ta nên chị ta không có tiền để trả , rồi chị ta nói chồng chị ta nói rằng chị ta mượn tiền của chúng tôi thì chị ta tự chịu trách nhiệm anh ta không trả lại tiền cho chúng tôi nếu chúng tôi muốn kiện thì cứ đi kiện , vậy không biết bây giờ chúng tôi phải làm sao để lấy lại tiền vì với cách lý luận của chị ta thì chúng tôi chẳng thể nào lấy lại được tiền.
    Rất mong nhận được sự tư vấn của các luật sư và bạn đọc.
    Tôi xin chân thành cám ơn.
    Thắng

     
    3629 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95301   15/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    #1f497d;">Chào bạn!

    #1f497d;">1/ Lãi suất vay được quy định tại Điều 476 BLDS, theo đó thì lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    #1f497d;">Hiện nay lãi suất cơ bản là 9%/năm.

    #1f497d;">Như vậy, lãi suất vay không quá 13,5%/năm, tương đương 1,125%/tháng.

    Cho vay với lãi suất 5% trên tháng là quá cao

    #1f497d;">Tuy nhiên, vợ bạn không phạm tội cho vay nặng lãi theo Điều 163 BLHS vì số tiền lãi trên chưa quá 10 lần trở lên.

    Nếu có khởi kiện tại Tòa án thì Tòa án sẽ tính lại lãi suất như trên.

    #1f497d;">2/ Đây là quan hệ hợp đồng vay tài sản được quy định tại Điều 471 BLDS. Vì vậy bạn có quyền khởi kiện tại Tòa án nơi cư trú của bị đơn để yêu cầu giải quyết bằng vụ án dân sự

    #1f497d;">Thủ tục và đơn khởi kiện tham khảo tại: http://phamnghiem.com.vn/vn/bieu-mau/huong-dan-thu-tuc-to-tung-tai-toa-an-thanh-pho-ho-chi-minh/khoi-kien/dan-su/huong-dan-khoi-kien-vu-an-dan-su-khoi-kien-tai-toa-an/

    Về chi phí thì theo pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án năm 2009 thì với số tiền tranh chấp 25.000.000đ thì khi khởi kiện bạn đóng tạm ứng án phí là: 25.000.000đ x 5% x 1/2 = 625.000đ

    (Nếu bạn yêu cầu thêm lãi suất thì trong đơn khởi kiện yêu cầu luôn và tính luôn tạm ứng án phí như cách trên...)

    3/ Nếu việc vay mượn trên do mình chị này thực hiện và không nhằm mục đích phục vụ gia đình thì đây là nợ riêng. Sau khi có bản án có hiệu lực pháp luật thì bạn có quyền nộp đơn đến Cơ quan thi hành án dân sự để thi hành bản án trên.

    Nếu người này có tài sản thì cơ quan thi hành án sẽ áp dụng biện pháp cưỡng chế thi hành án.


    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 15/04/2011 04:28:18 PM

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (15/04/2011)