Có không, Luật đất đai 2013 Nhà nước không thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp sai?

Chủ đề   RSS   
  • #353645 31/10/2014

    HTK_TNP

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có không, Luật đất đai 2013 Nhà nước không thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp sai?

    http://plo.vn/do-thi/lung-tung-thu-hoi-giay-do-cap-sai-khi-dat-da-chuyen-nhuong-505811.html

    Lúng túng thu hồi giấy đỏ cấp sai khi đất đã chuyển nhượng

    Thứ Năm, ngày 30/10/2014 - 04:55

     (PL)- “Thời gian qua TP.HCM đã phát hiện nhiều trường hợp giấy đỏ bị cấp sai sau khi chủ sử dụng đất chuyển nhượng cho người khác.

    Thanh tra TP và một số quận, huyện đang phải giải quyết nhiều vụ khiếu nại vì bị thu hồi giấy chứng nhận theo dạng này. Sở TN&MT cũng đang thụ lý một số trường hợp tương tự” - tin từ Sở TN&MT TP.HCM cho hay.

    Theo Sở TN&MT, Nghị định 181/2004 hướng dẫn Luật Đất đai 2003 quy định các trường hợp giấy chứng nhận cấp trái pháp luật thì phải thu hồi. Các quận, huyện sẽ hủy bỏ giấy chứng nhận cấp sai và giải quyết khiếu nại (nếu có). Tuy nhiên, theo Luật Đất đai 2013 thì Nhà nước sẽ không thu hồi giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất... Tuy nhiên, luật mới lại không nói rõ hướng giải quyết tiếp theo đối với giấy chứng nhận đã cấp như thế nào. Do có sự khác nhau giữa luật cũ và mới như trên, Sở TN&MT đã có văn bản kiến nghị Bộ TN&MT hướng dẫn để TP.HCM có hướng xử lý.

    VIỆT HOA

    Tôi không thấy nội dung này trong Luật đất đai 2013. Bạn nào biết chỉ dùm nội dung này nằm ở Điều luật nào? Rất cảm ơn.

    Cập nhật bởi HTK_TNP ngày 31/10/2014 07:12:40 CH viết sai
     
    3573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354100   03/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    ;-) Chắc bài báo này có sự nhầm lẫn hay sao ý nhỉ? Rõ ràng trong Luật đất đai 2013 quy định rõ các trường hợp thu hội Giấy CNQSDĐ bao gồm:

    Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

    2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

    a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

    b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

    c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

    d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

    3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.

     
    Báo quản trị |