Có kho hàng ngoại tỉnh thì có phải đăng kí địa điểm kinh doanh không, thủ tục thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #459573 30/06/2017

    Thanh241994
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 75 lần


    Có kho hàng ngoại tỉnh thì có phải đăng kí địa điểm kinh doanh không, thủ tục thế nào?

    Theo mình biết thì kho hàng có thể được xác định là địa điểm kinh doanh theo quy định tại Điều 44 tại Luật Doanh nghiệp 2014 về đơn vị phụ thuộc của công ty

    “1. Chi nhánh: Thực hiện hoạt động kinh doanh và chức năng đại diện

    2. Văn phòng đại diện: Chỉ thực hiện chức năng đại diện

    3. Địa điểm kinh doanh: Là nơi diễn ra hoạt động kinh doanh

    Hoạt động kinh doanh là toàn bộ quá trình từ đầu tư, sản xuất đến hoạt động phân phối sản phẩm.

    Như vậy, nên xác định kho chứa hàng trong trường hợp này là địa điểm kinh doanh cần phải đăng kí địa theo quy định của pháp luật. Việc đăng ký nhằm minh bạch được thông tin, thuận lợi trong việc hạch toán kế toán và đặc biệt là các cuộc kiểm tra của cục quản lý thị trường.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh…”.

    Theo quy định trên và nếu trong trường hợp có kho hàng ngoại tỉnh, không cũng một nơi với trụ sở hay chi nhánh thì trước khi tiến hành đăng kí địa điểm kinh doanh theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP  thì phải tiến hành thủ tục đăng ký hoạt động chi nhánh tại các nơi có kho hàng. Chị có thể tham khảo thủ tục đăng ký chi nhánh tại Khoản 1 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

    Mình không hiểu vi sao phải quy định kho hàng phải được đăng ký khi có trụ sở chính hay chi nhánh, vì việc quyết toán thuế, hay chứng minh hàng hóa có thể thông qua các hóa đơn chứng từ cụ thể. Và kho hàng cũng không phải là đối tượng chịu quyết toán thuế?

    Mong nhận được sự hỗ trợ để hiểu thêm vấn đề ?

     
    13612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465068   20/08/2017

    ksnb_ctr
    ksnb_ctr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Kho hàng nêu trên đã được ấn định mặc định nó là một địa điểm kinh doanh là không đúng. Vì kho hàng nếu trong trường hợp (chỉ thực hiện là kho chứa và làm thủ tục nhập xuất hàng hóa cho khách hàng theo hóa đơn bán hàng) như vậy kho hàng không có chức năng kinh doanh. Do đó với trường hợp này công ty không phải đăng ký địa điểm kinh doanh cho kho hàng. 

     
    Báo quản trị |