CÓ HÓA ĐƠN ĐẦU VÀO NHƯNG KHÁCH HÀNG KHÔNG LẤY HÓA ĐƠN BÁN RA CÓ ĐƯỢC KHẨU TRỪ THUẾ KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #197484 29/06/2012

    phonglan_vh

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    CÓ HÓA ĐƠN ĐẦU VÀO NHƯNG KHÁCH HÀNG KHÔNG LẤY HÓA ĐƠN BÁN RA CÓ ĐƯỢC KHẨU TRỪ THUẾ KHÔNG?

    Công ty em nhập khẩu một lô hàng, có đầy đủ chứng từ, nộp thuế GTGT nhưng khi xuất đi bán thì khách hàng không lấy hóa đơn. Vậy công ty em có được khấu trừ thuế không? Em có phải viết hóa đơn ghi là khách hàng không lấy hóa đơn không?

     
    9546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197737   30/06/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    phonglan_vh viết:

    Công ty em nhập khẩu một lô hàng, có đầy đủ chứng từ, nộp thuế GTGT nhưng khi xuất đi bán thì khách hàng không lấy hóa đơn. Vậy công ty em có được khấu trừ thuế không? Em có phải viết hóa đơn ghi là khách hàng không lấy hóa đơn không?

    Khách hàng không lấy hóa đơn hay bán lẻ cty đều phải xuất phải xuất hóa đơn bình thường bạn hiền. Xem lai Điều 14 và Điều 16 của thông tư153/2010/TT-BTC nhé.

     

    Trích dẫn:
    Điều 14 Lập hóa đơn

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơnghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

     

    Trích dẫn:
    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này  ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”..

     

     

     
    Báo quản trị |