Có hộ khẩu tỉnh có thể mua đất ,nhà ở và đứng quyền sở hữu ở Tp. HCM hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #64391 18/10/2010

    hoangphuongbb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có hộ khẩu tỉnh có thể mua đất ,nhà ở và đứng quyền sở hữu ở Tp. HCM hay không ?

    Xin chào Luật sư.

    Xin luật sư tư vấn dùm về việc :

    Tôi có hộ khẩu ở TP.Phan Rang nay tôi làm việc ở Tp.hcm và muốn định cư luôn ở Tp.HCM.Nên tôi có dự đinh mua đất xây nhà  hoặc mua nhà ở .Vậy tôi có thể mua và đứng tên quyền sở hữu hay không? Và tôi có thể nhập hộ khẩu TP.HCM để tiện việc nhập học cho con cái sau này không ?

    Trân thành cảm ơn Luật sư.

     
    11656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64472   19/10/2010

    chitrungpham
    chitrungpham
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3219
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 40 lần


    Hoangphuongbb thân mến!

    Bạn có thể mua đất xây nhà hoặc mua nhà và đứng tên chủ quyền nhà tại Tp. HCM cho dù bạn có hộ khẩu thường trú tại Tp. Phan Rang.

    Xin bạn lưu ý khi tiến hành mua nhà hoặc mua đất tại Tp. Hồ Chí Minh bạn phải tìm hiểu về căn nhà hoặc mảnh đất bạn dự định mua xem có nằm trong khu quy hoạch hoặc đang có tranh chấp, hoặc đang cầm cố để tránh xảy ra tranh chấp sau này.
     
    Khi tiến hành mua nhà, đất thì bạn lập hợp đồng, công chứng hợp đồng tại phòng công chứng. Tiến hành thủ tục sang tên.

    Bạn có thể đăng ký hộ khẩu thường trú tại Tp. Hồ Chí Minh với điều kiện sau:

    1) Bạn phải chứng minh chỗ ở hợp pháp: để chứng minh bạn phải nộp một trong các loại giấy tờ như: Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ; giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó); giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép)....

    2) Bạn tạm trú tại TP.HCM nếu có chỗ ở hợp pháp và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên sẽ được đăng ký hộ khẩu tại TP.HCM

    Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú. Thời hạn tạm trú đ­ược tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

    Bạn có thể tham khảo thêm tại #00b0f0;">Điều 5, Điều 7 Nghị định 56/2010/NĐ-CP sửa đổi #00b0f0;">Nghị định 107/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật Cư trú#00b0f0;">,

    Vài ý kiến để bạn tham khảo,

    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |