DanLuat 2015

Có hay không quy định về phạt xe không chính chủ?

Chủ đề   RSS   
  • #500871 29/08/2018

    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Có hay không quy định về phạt xe không chính chủ?

    Tôi có hộ khẩu tại Hưng Yên. Vợ đang công tác tại Hải Phòng. Tôi mua xe máy và đăng ký tên vợ tại Hải Phòng. Xin hỏi tôi có bị phạt đi xe không chính chủ không. Nếu gặp cảnh sát giao thông tôi phải xuất trình giấy tờ gì?

     
    911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500872   29/08/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP :
     
    "Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
     
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    ...
     
    b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô".
     
    Như vậy, quy định này áp dụng đối tượng là chủ xe khi “mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản” mà không đăng ký sang tên xe chứ không phải người lái xe. Trường hợp đi xe do mượn, do thuê... thì không có quy định nào xử phạt cả. Bởi quan hệ này là quan hệ dân sự, không phát sinh thủ tục hành chính hay trách nhiệm hành chính trong các trường hợp này. Do đó, việc anh đi xe của vợ thì không thuộc trường hợp bị xử phạt.
     
    Trường hợp cần xuất trình giấy tờ, anh cần có Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận quyền sở hữu xe, nghiệp vụ xác minh là thuộc về lực lượng cảnh sát giao thông.
     
    Báo quản trị |  
  • #500892   29/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Khoản 1 - Điều 11 và khoản 1 - Điều 12 - Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định: tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải tiến hành đăng ký sang tên xe. Điểm b - khoản 1 - Điều 30 - Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định hành vi không sang tên xe bị xử phạt. Cụ thể:

    Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm liên quan đến giao thông đường bộ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng  đối với cá nhân......thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng,được phân bổ, được điểu chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

    Như vậy, từ những căn cứ trên nhận thấy việc mượn, thuê xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô sẽ không phải làm thủ tục đăng ký sang tên và không bị xử phạt vi phạm hành chính.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500899   29/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Tất nhiên là không bạn ạ. Nếu mà phạt thì phạt đâu cho xuể, mà phạt như vậy thì cũng quá vô lý. Chẳng hạn con cái đi làm ở xa, Tết về nhà mỗi đứa phải tự vác chiếc xe máy của mình về để có phương tiện mà đi thì thật bất tiện. Quy định thì mấy bạn trên có trích dẫn rõ rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #500902   29/08/2018

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6042
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 88 lần


    Quy định xử phạt hành chính đối với điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà không chính chủ thì đã bị dư luận phản đối khá gay gắt. Bởi lẽ, chúng ta đang có chủ trương là hạn chế sử dụng xe gắn máy nhằm tránh ùn tắc giao thông và gây ô nhiễm môi trường. Như vậy, quy định nêu trên thì vô hình đã đi ngược lại chủ trương, ai muốn ra đường thì phải đi xe của chính họ. Chưa kể điều này là hết sức vô lý bởi lẽ việc tham gia giao thông thì không có sự phân biệt như trên, miễn người dân họ tuân thủ luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #507200   11/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Không có quy định nào xử phạt người đi mượn xe. Trong một nhà, vợ, chồng, con cái, anh em đi xe của nhau là hết sức bình thường, chỉ cần cầm đăng ký đi là được. Tuy nhiên, trong trường hợp di sản thừa kế, bố, mẹ cho hẳn con cái... thì phải sang tên theo đúng quy định. Như vậy trong trường hợp xe của vợ mà chồng đi thì cũng không quá lo lắng nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #507377   13/11/2018

    hailetran
    hailetran
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2017
    Tổng số bài viết (174)
    Số điểm: 2349
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 35 lần


    Quy định xử phạt xe không chính chủ đã bị dư luận bứt xúc phản đối gay gắt vì không thực tế. Xe máy bây giờ là phương tiện phổ biến nhất nên việc mua bán rất dễ dàng, việc sang tên đổi chủ cũng ít người quan tâm đến, đối với những người có tiền, có điều kiện thì không có gì để nói nhưng những người phải mua lại xe máy cũ, giá rẻ để làm phương tiện mưu sinh lúc mua xe họ cũng đâu biết chủ chính thức của xe đó là ai, giờ mà phạt xe không chính chủ chẳng khác nào bắt họ đi tìm người chủ thật sự của chiếc xe để sang tên đổi chủ. Nếu phạt thì quá hoang đường 

     
    Báo quản trị |