Có được yêu cầu lao động nữ cam kết không có thai?

Chủ đề   RSS   
  • #2116 06/12/2008

    H123456

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được yêu cầu lao động nữ cam kết không có thai?

    Cơ quan tôi có tuyển nhân viên giao dịch, nhiệm vụ để bán hàng tại các cửa hàng, siêu thị trên phạm vi toàn quốc. Để tạo hình ảnh đẹp trong mắt khách hàng đến xem, mua sản phẩm của cơ quan tôi.

    Khi tuyển những nhân viên này chúng tôi đều nói rõ với họ rằng, khi làm việc ở đây phải 2 năm sau mới được mang thai, nếu họ tự nguyện thì tuyển vào làm việc và có ký cam kết với Công ty về việc này.

    Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp này, nếu nữ nhân viên giao dịch của chúng tôi mang thai trong thời gian 2 năm đầu kể từ ngày vào làm việc thì chúng tôi giải quyết chấm dứt HĐ trước thời hạn có được không (có thời gian báo trước, thanh toán trợ cấp thôi việc, bảo lưu thời gian làm việc có đóng BHXH)?
     
    28217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2117   06/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Quý Ông Bà

    Tại Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động được sửa đổi, bổ sung năm 2002 có quy định như sau:

    "3- Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động."

    Do đó Công ty của bạn không được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #2118   08/12/2008

    H123456
    H123456

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng thực tế họ tự nguyện và chấp nhận điều kiện làm việc như vậy. Em cũng biết rằng làm như vậy là trái với Luật Lao động, nhưng thực tế đối tượng giao dịch mà Cơ quan em tuyển rất lớn, trên toàn quốc với khoảng 5.000 người và họ tự nguyện làm việc trong điều kiện như vậy.
     
    Báo quản trị |  
  • #2119   08/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,

    Công ty của bạn có thể thỏa thuận với người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động.
    T.T.
     
    Báo quản trị |  
  • #2134   03/01/2009

    phattai
    phattai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện tại ở Việt Nam có một số doanh nghiệp bắt phụ nữ phải ký vào bản cam kết không được có thai sinh đẻ trong 2 năm làm việc. Theo tôi, thì việc này là vi phạm đạo đức con người đầu tiên cho dùng trong hoàn cảnh Cty có bao nhiêu phụ nữ...Thứ 2 là vi phạm pháp luật trắng trợn luôn, vì luật pháp là luật pháp chứ không thể nói rằng thỏa thuận giữa doanh nghiệp và người lao động.

    Rất mong luật sư cho ý kiến và giải thích rõ hơn cho những doanh nghiệp kiểu này và người lao động hiểu.
    Trân trọng
     
    Báo quản trị |  
  • #2135   03/01/2009

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,
    Pháp luật lao động chỉ cấm NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ với lý do có thai.
    Các vấn đề khác thuộc phạm trù đạo đức, văn hóa doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #2329   19/10/2009

    Vedanvietnam
    Vedanvietnam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2009
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Thân chào Luật sư Nguyễn Hoàng Linh
    có vấn đề này tôi muốn trao đổi với luật sư, mong nhận được Luật Sư hồi hồi âm.
    Về việc doanh nghiệp yêu cầu người lao động nữ phải ký cam kết không sinh con để làm điều kiện tuyển dụng:
    Khoản 01, Điều 111  Bộ Luật Lao động quy định:

    "1- Nghiêm cấm người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử với phụ nữ, xúc phạm danh dự và nhân phẩm phụ nữ.

    Người sử dụng lao động phải thực hiện nguyên tắc bình đẳng nam nữ về tuyển dụng, sử dụng, nâng bậc lương và trả công lao động."

    Điều 9, Nghị định 23 ngày 18/04/1996

    "Các qui định cấm đối với người sử dụng lao động theo Điều 111 của Bộ Luật lao động được quy định như sau:

    1. Cấm ban hành quy định không có lợi hơn những quy định của pháp luật cho người lao động nữ;

    2. Cấm những hành vi làm hạn chế khả năng được tiếp nhận lao động nữ vào làm việc;

    3. Cấm mạt sát, đánh đập... xúc phạm đến danh dự và nhân phẩm của người lao động nữ trong khi làm việc.

    Trường hợp người sử dụng lao động vi phạm các điều cấm quy định trên, tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị sử lý theo quy định của pháp luật."

    Xin Luật sư cho ý kiến trường hợp trên có thể vận dụng quy định của 02 điều luật được trích dẫn để kết luận doanh nghiệp yêu cầu người lao động nữ ký cam kết không sinh con trong 02 năm thì mới tuyển dụng là sai không?tại sao?
    Mong được trao đổi cùng Luật sư, nếu có thể xin Luật sư phân tích kỹ khía cạnh pháp lý của vấn đề này.
    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #2330   19/10/2009

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,
    Bạn viện dẫn đúng rồi.
    TT

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: