DanLuat 2015

Có được yêu cầu cảnh sát giao thông xử phạt tại chỗ?

Chủ đề   RSS   
  • #484387 05/02/2018

    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Có được yêu cầu cảnh sát giao thông xử phạt tại chỗ?

    >>> Xem thêm: Các lỗi vi phạm giao thông có thể nộp phạt tại chỗ

    Trong trường hợp nào người vi phạm giao thông được quyền đóng phạt tại chỗ? Trường hợp được quyền đóng phạt tại chỗ mà cảnh sát không chấp nhận đóng phạt tại chỗ thì người tham gia giao thông có được quyền yêu cầu đóng phạt tại chỗ không? Việc đóng phạt tại chỗ như vậy có được nhận biên lai đóng phạt không?

    Theo tìm hiểu của mình thì 
    "Xử phạt tại chỗ" hay còn còn là xử phạt hành chính không lập biên bản được quy định tại Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012Cụ thể:

    "Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

    1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

    Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

    2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt."

    * Về biên lai:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 105/2014/TT-BTC (sửa đổi bổ sung Khoản 3 Điều 4 Thông tư 153/2013/TT-BTC )

    "Người có thẩm quyền thu tiền phạt trực tiếp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 10 Nghị định 81/2013/NĐ-CP phải lập bảng kê biên lai thu tiền phạt và nộp toàn bộ số tiền đã thu vào Kho bạc Nhà nước theo thời gian quy định tại khoản 2 Điều 69, khoản 2 Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính. Cảng vụ hoặc đại diện cảng vụ hàng không khi thực hiện thu phạt theo điểm c khoản 1 Điều 10 Nghị định 81/2013/NĐ-CP phải nộp toàn bộ số tiền đã thu vào Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 2 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt."

    Như vậy, khi xử phạt tại chỗ vẫn phải lập biên lai thu tiền phạt. Vi phạm thuộc trường hợp tại Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính thì người vi phạm có quyền yêu cầu người có thẩm quyền xử phạt tiến hành xử phạt tại chỗ theo quy định.

     
    1877 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    quytan2311 (05/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484396   05/02/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Theo quy định thì bản thân mình thấy mỗi quy định đều có quy trình và có cái hay của nó nhưng chung quy lại phải trên thực tiến áp dụng. Hiện any thì đã phần lớn công an giao thông ở các tỉnh thành phố lớn sẽ xử phạt tại chỗ đối với hành vi vi phạm, tuy nhiên vẫn còn những phát sinh xoay quanh việc xử phạt tại chỗ này, điển hình là việc tiền ko chạy về kho bạc mà rơi vào túi cá nhân vì rất khó kiểm soát dc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    linhtrang123456 (05/02/2018)
  • #484417   05/02/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Để tránh tình trạng tiền không về kho bạc mà vào túi cá nhân nên có quy định là phải lập bảng kê khai thu tiền phạt và nộp toàn bộ về kho bạc theo thời gian quy định. Tuy nhiên, trên thực tế thì khó có thể kiểm soát được số tiền nộp phạt tại chỗ.

     
    Báo quản trị |  
  • #484428   05/02/2018

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Thực tế mình thấy xử phạt tại chỗ xảy ra rất nhiều, nhưng đây có phải xử phạt tại chỗ theo quy định của pháp luật không thì cần xem xét lại. Bản thân mình thôi cũng được các chú CSGT cho xử phạt tại chỗ, nhưng không có giấy tờ gì chứng minh mình đã nộp phạt cả, chỉ cần đưa tiền rồi đi tiếp thôi. Mà không đưa thì bị doạ sẽ tịch thu giấy phép lái xe. Với lại ai chả muốn đưa cho nhanh rồi đi, quan tâm tới chuyện biên lai biên nhận lại gì. Cho nên đây là yếu tố dẫn đến tham nhũng của mấy anh CSGT đây.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-