Có được xuất hóa đơn đính kèm bảng kê nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #524266 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 14195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Có được xuất hóa đơn đính kèm bảng kê nữa không?

    Tôi có 1 thắc mắc nhờ Đơn vị hỗ trợ như sau:
    "Có thông tin là hiện nay không cho phép xuất hóa đơn đính kèm bảng kê nữa"
    Thông tin này là đúng hay sai, mình tra cứu trên thư viện pháp luật thì không biết tra cứu như thế nào, cũng không tìm ra thông tin này.
     
    2160 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524324   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Theo quy định tại Công văn 83917/CT-TTHT 2018

    "Căn cứ quy định nêu trên, khi bán hàng hóa công ty xuất hóa đơn điện tử cho khách hàng thì Công ty phải lập đầy đủ danh mục hàng hóa bán ra đảm bảo nguyên tắc thông tin chứa trong hóa đơn điện tử có thể truy cập, sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 của Bộ Tài chính. Công ty không được lập hóa điện tử không có danh mục hàng hóa mà lại kèm theo bảng kê hàng hóa bản giấy cho khách hàng."

    Theo đó, đối với hóa đơn điện tử thì mình không được kèm theo bảng kê, còn đối với hóa đơn giấy mình vẫn được đính kèm bảng kê bình thường anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #526390   26/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1088)
    Số điểm: 7255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Quy định trước đây sử dụng hóa đơn giấy có giới hạn hàng nên có thể đính kèm bảng kê, còn đối với hóa đơn điện tử không giới hạn số dòng nên việc lập bảng kê kèm theo là không hợp lý.

    Hiện tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP không có điều khoản quy định về trường hợp này. Tuy nhiên theo hướng dẫn tại Công văn 3474/CT-TTHT ngày 8/11/2018 của Cục thuế tỉnh Bắc Ninh thì:

    "... hóa đơn điện tử phải có đầy đủ các thông tin theo quy định tại Điều 6 Thông tư 32/2011/TT-BTC, phải được lưu trữ dưới dạng thông điệp dữ liệu và có thể tra cứu, tham chiếu nội dung khi cần. vì vậy khi lập hóa đơn điện tử công ty không được lập bảng kê kèm theo".

    Theo Công văn số 7279/CT-TTHT ngày 10/8/2018 của Cục thuế Vĩnh Phúc:

    "... Khi lập hóa đơn điện tử, cục thuế tỉnh Vĩnh Phúc đề nghị công ty TNHH BHFLEX VINA thực hiện theo đúng quy định tại Điều 6 và khoản 1 Điều 8 Thông tư số 32/2011/TT-BTC. Do hóa đơn điện tử không giới hạn về số dòng như hóa đơn giấy đặt in thông thường, vì vậy công ty TNHH BHFLEX VINA có thể xuất hóa đơn với rất nhiều dòng mà không cần phải đính kèm bảng kê".

    Cục thuế Hà Nội cũng có Công văn số 78552/CT-TTHT về hóa đơn điện tử không được đính kèm bảng kê, cụ thể:

    "Căn cứ quy định nêu trên, khi bán hàng hóa công ty xuất hóa đơn điện tử cho khách hàng thì công ty phải lập đầy đủ danh mục hàng hóa bán ra đảm bảo nguyên tắc thông tin chứa trong hóa đơn điện tử có thể truy cập, sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 của Bộ Tài chính. Công ty không được lập hóa điện tử không có danh mục hàng hóa mà lại kèm theo bảng kê hàng hóa bản giấy cho khách hàng.

    Trường hợp công ty chuyển đổi hóa đơn điện tử ra giấy, nếu danh mục hàng hóa, dịch vụ bán ra nhiều hơn số dòng của một trang hóa đơn thì công ty thực hiện tương tự trường hợp sử dụng hóa đơn tự in mà việc lập và in hóa đơn thực hiện trực tiếp từ phần mềm và số lượng hàng hóa, dịch vụ bán ra nhiều hơn số dòng của một trang hóa đơn, cụ thể:

    Công ty được thể hiện hóa đơn nhiều hơn một trang nếu trên phần đầu trang sau của hóa đơn có hiển thị: cùng số hóa đơn như của trang đầu (do hệ thống máy tính cấp tự động); cùng tên, địa chỉ, MST của người mua, người bán như trang đầu; cùng mẫu và ký hiệu hóa đơn như trang đầu; kèm theo ghi chú bằng tiếng Việt không dấu "tiếp theo trang trước - trang X/Y" (trong đó X là số thứ tự trang và Y là tổng số trang của hóa đơn đó)".

    => Theo tinh thần hướng dẫn của các công văn trên thì đối với hóa đơn điện tử lập bảng kê kèm theo sẽ không được chấp nhận bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)
  • #529734   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Hiện tại quy định về vấn đề này cũng không rõ ràng; và chủ yếu vướng mắc đối với hóa đơn điện tử thôi; còn hóa đơn giấy thì vẫn sử dụng bảng kê được. Với cả, bản thân nội dung này cũng không được quy định rõ trong Nghị định mà chủ yếu được Cục thuế hướng dẫn, cũng không hẳn là đồng nhất quan điểm với nhau. Tuy nhiên mình thấy nhìn chung thì thuế sẽ không chấp nhận lập hóa điện tử kèm theo bảng kê hàng hóa bản giấy cho khách hàng. Bởi thuế căn cứ đối với hóa đơn điện tử hiện nay thì không giới hạn về số dòng trên hóa đơn nên không thể lập bảng kê kèm theo.

     
    Báo quản trị |