Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #538644 11/02/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7351
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 436 lần


    Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp?

    Bảo hiểm thất nghiệp chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm. Vậy, khi người lao động rơi vào một số trươngf hợp không thể tự mình nhận bảo hiểm thất nghiệp thì có quy định nào cho phép họ được ủy quyền cho người khác nhận thay mình hay không?

    Người lao động đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì chuẩn bị và nộp hồ sơ tới Trung tâm dịch vụ việc làm để được xem xét, giải quyết. Theo quy định tại khoản 3 Điều 29 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, trong trường hợp đặc biệt thì người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 17, nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    >>> Thứ nhất:  Người lao động ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP:

    - TH1: Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

    - TH2: Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

    - TH3: Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

    Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.

    >>> Thứ hai:  Người lao động có thể ủy quyền cho người khác nhận quyết định trợ cấp thất nghiệp khi rơi vào các trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP bao gồm:

    - TH1: Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

    - TH2: Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

    - TH3: Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

    Tóm lại, khi rơi vào một trong các trường hợp đặc biệt như đã đề cập ở trên thì người lao động mới có thể ủy quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và nhận quyết định trợ cấp thất nghiệp. Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành người lao động không được ủy quyền cho người khác hưởng trợ cấp thất nghiệp thay mình dù có bất cứ lý do nào. 

    Cập nhật bởi lanbkd ngày 11/02/2020 05:19:45 SA
     
    4600 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận