Có được ủy quyền lại để ký hóa đơn không?

Chủ đề   RSS   
  • #544523 28/04/2020

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (790)
    Số điểm: 9137
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Có được ủy quyền lại để ký hóa đơn không?

    Theo quy định tại Thông tư 200/2014/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán Doanh nghiệp do Bộ Tài chính ban hành:

    "Điều 118. Lập và ký chứng từ kế toán
    ...

    6. Kế toán trưởng (hoặc người được uỷ quyền) không được ký “thừa uỷ quyền” của người đứng đầu doanh nghiệp. Người được uỷ quyền không được uỷ quyền lại cho người khác."

    Theo đó, nếu người đại diện của công ty ủy quyền người khác ký hóa đơn thì người đó không được ủy quyền lại cho ai khác quyền này.

     

     
    272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545177   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 1900
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Trường hợp người ký kết hợp đồng là đại diện theo pháp luật của Công ty thì phải xem xét đến trường hợp có phải cần sự thông qua của Hội đồng thành viên hoặc Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị không.

    Trường hợp không phải là đại diện theo pháp luật thì phải có ủy quyền hợp pháp của người có thẩm quyền. Phải kiểm tra thời hạn, phạm vi và nội dung ủy quyền để xác định thẩm quyền của người ký kết.

     

     
    Báo quản trị |