Có được tuyển dụng công chức xã không khi nhận "án treo"

Chủ đề   RSS   
  • #183635 07/05/2012

    Có được tuyển dụng công chức xã không khi nhận "án treo"

    Kính chào Luật sư!
    Tôi có một nội dung đang vướng mắc cần luật sư giải đáp như sau:
    Tôi trước công tác tại UBND huyện (tổ trưởng tổ GPMB), nay đã thi công chức cấp xã và trúng tuyển nhưng sau khi thi xong bị công an khởi tố tội "thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng". Hiện tại kết quả trúng tuyển đã có nhưng đang trong thời gian chờ tòa án xét xử nên UBND huyện chưa ra quyết định tuyển dụng công chức cấp xã. Vậy nếu tòa án xử "án treo" thì ảnh hưởng đến kết quả tuyển dụng không? tôi có được tuyển dụng công chức nữa hay không?
    Kính mong Luật sư quan tâm giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn!!
     
    4020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193742   14/06/2012

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Chào bạn,

    Tại điểm c, khoản 2 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 quy định người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích thì không được đăng ký dự tuyển công chức. Mặc dù bạn đã thi tuyển xong và chờ quyết định tuyển dụng nhưng bị khởi tố và chờ xét xử, nếu bạn bị xử án treo thì căn cứ vào nội dung quy định tại điểm c, khoản 2 Điều 36 nêu trên, bạn sẽ không được tuyển dụng làm công chức.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm