DanLuat 2015

Có được tự do thay đổi tên đệm không?

Chủ đề   RSS   
  • #501025 30/08/2018

    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 7106
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 97 lần


    Có được tự do thay đổi tên đệm không?

    Hiện nay tôi đã 30 tuổi, nhưng bây giờ, vì một số lý do cá nhân nên tôi muốn đổi lại tên đệm của mình thì có được không? Mức phí đổi tên đệm là bao nhiêu? có cần phải có sự đồng ý của cha mẹ tôi không? Mong dân luật giải đáp giúp tôi.

     
    545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501081   30/08/2018

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 150 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 1 điều 28 Bộ luật dân sự 2015 thì bạn có quyền thay đổi họ tên (bao gồm cả thay đổi chữ đệm) trong các trường hợp sau:

    - Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    - Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    - Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Và theo quy định tại khoản 1 điều 26 Luật Hộ tịch 2014 có quy định:

    "Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

    1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự."

    Như vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp được thay đổi họ tên thì bạn sẽ được thay đổi tên đệm trong giấy khai sinh, do bạn đã 30 tuổi nên bạn không cần phải được sự đồng ý của bố mẹ bạn.

    Để thực hiện thủ tục thì bạn liên hệ với uỷ ban nhân dân cấp huyện nơi bạn đã đăng ký hộ tịch trước đây để làm thủ tục thay đổi tên đệm cho bạn.

    Bạn cũng nên cân nhắc vì khi thay đổi tên đệm thì dẫn tới toàn bộ giấy tờ nhân thân của bạn cũng sẽ bị thay đổi.

    ....

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi GODFATHER_NBH ngày 30/08/2018 11:14:48 CH màu

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |