Có được trừ ngày phép năm người lao động đi trễ về sớm không?

Chủ đề   RSS   
  • #542566 31/03/2020

    Laladin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được trừ ngày phép năm người lao động đi trễ về sớm không?

    Theo quy định công ty: Nhân viên được phép đi muộn/về sớm trong vòng 5 phút 1lần/tháng. Nếu đi muộn/về sớm quá 5 phút, hoặc dưới 5 phút nhưng đi muộn/về sớm từ 2 lần trong tháng sẽ phải cắt 0,5 ngày nghỉ phép năm hoac phép việc riêng theo số giờ thật tế đến muộn. Như vậy có đúng pháp luật không?

     
    1774 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Laladin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542572   31/03/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Điều 11 Bộ luật Lao động 2012 quy định:
     
    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
     
    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
     
    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;
     
    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
     
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.
     
    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
     
    4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.
     
    Như vậy, hiện không có quy định về vấn đề có được trừ vào phép năm của người lao động, nên nguyên tắc vẫn do hai bên thỏa thuận.
     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #542629   31/03/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Về nguyên tắc của Bộ luật lao động thì Công ty không được làm như vậy.

    Việc đi sớm/về trễ có thể quy về xử lý kỷ luật lao động theo nội quy công ty, hoặc công ty có quy định về phụ cấp chuyên cần thì tùy ý quy định điều kiện/tiêu chí hưởng (căn cứ Điều 102 Bộ luật lao động 2012)

    Ví dụ: Nếu đi muộn về sớm quá 5 phút hoặc lần 2 lần liên tục trong tháng thì bị giảm phần phụ cấp chuyên cần.

    Còn việc trừ vào tiền lương hoặc trừ ngày phép năm là không đúng.

    - Thứ nhất: quyền nghỉ phép năm là quyền lợi của người lao động. Các hình thức xử lý kỷ luật lao động theo Điều 125 Bộ luật lao động thì không có hình thức "trừ vào ngày phép ";

    - Thứ hai: Nếu người lao động đi làm trễ, về sớm (ngoài hướng áp dụng theo phụ cấp chuyên cần, hoặc công ty không có phụ cấp này) thì có quyền "không trả lương" cho thời gian đi trễ về sớm.

    Lưu ý rằng nếu dùng phương thức này phải quy định rõ câu chữ: Người lao động không được hưởng lương tương ứng với thời gian đi trễ/về sớm. Tức do anh đi làm không đủ số giờ làm việc nên anh không được hưởng đủ lương theo ngày.

    Không được dùng từ "trừ lương" - vì nguyên tắc là "không được dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động" (Điều 128 Bộ luật lao động)

     

    Cập nhật bởi vyvy2409 ngày 31/03/2020 05:47:32 CH font
     
    Báo quản trị |  
  • #542736   31/03/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (566)
    Số điểm: 3676
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 70 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “1. Người lao động có các quyền sau đây:

    b) Hưởng lương phù hợp với trình độ kỹ năng nghề trên cơ sở thoả thuận với người sử dụng lao động; được bảo hộ lao động, làm việc trong điều kiện bảo đảm về an toàn lao động, vệ sinh lao động; nghỉ theo chế độ, nghỉ hằng năm có lương và được hưởng phúc lợi tập thể;

    …”

    Theo đó, nghỉ theo chế độ, nghỉ hằng năm có hưởng lương là quyền của người lao động, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm tuân thủ các quy định pháp luật lao động, đảm bảo quyền lợi của người lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Bộ luật lao động 2012. 

    Việc người lao động đi trễ hơn so với giờ làm doanh nghiệp có thể căn cứ vào nội quy lao động để tiến hành xử lý kỷ luật (Khiển trách, Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức, Sa thải).
    Bạn có thể tham khảo từ Điều 118 đến Điều 129 Bộ luật lao động để rõ hơn về nội quy lao động và xử lý kỷ luật.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 31/03/2020 08:53:20 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #542749   31/03/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Đối với người lao động đi trễ, về sớm thì sẽ áp dụng các quy định liên quan đến xử lý kỷ luật lao động (căn cứ theo nội quy công ty). Còn ngày nghỉ phép là ngày nghỉ theo luật định; mỗi NLĐ làm việc đủ 12 tháng trong điều kiện lao động hàng ngày thì có 12 ngày phép năm (ngày nghỉ có hưởng lương). Không có cơ sở để công ty xây dựng quy chế trừ vào ngày phép năm của người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #542823   31/03/2020

    Về vấn đề “Có được trừ ngày phép năm người lao động đi trễ về sớm không?” tôi có ý kiến cá nhân như sau:
     
    Vấn đề này đã được quy định từ rất lâu và trong năm 2012 pháp luật có quy định cụ thể về việc nghỉ phép năm tại Điều 111 Luật lao động 2012, như sau:
    Điều 111. Nghỉ hằng năm
     
    - 12 ngày làm việc với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
     
    - 14 ngày làm việc với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt, hoặc là lao động chưa thành niên, người khuyết tật;
     
    - 16 ngày làm việc với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt.
     
    Ngoài ra, nếu người lao động làm việc lâu dài cho một người sử dụng lao động thì cứ 05 năm làm việc được tăng thêm 01 ngày nghỉ.
     
    Những vấn đề này pháp luật quy định rất cụ thể, và theo hiến pháp thì chúng ta được làm những việc mà pháp luật khong cấm. Như vậy, thì việc công ty đưa ra quy định trừ ngày phép năm là hoàn toàn vô căn cứ.
     
    Hy vọng thông tin trên giúp ít nhiều cho bạn về vấn đề mà bạn gặp phải.
     
    Chúc bạn thành công trng côn việc của mình!
     
    Báo quản trị |