Có được trừ lương của người lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #539607 28/02/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 2869
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần


    Có được trừ lương của người lao động không?

    Theo Luật lao động Việt Nam thì có mục, điều hay chương nào nói về vấn đề giam lương hoặc trừ lương người lao động không ạ?
     
     
    589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539620   28/02/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10424
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Về vấn đề anh nêu, tại Điều 96 Bộ luật Lao động 2012 và Điều 24 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì NLĐ được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

    Như vậy, theo quy định trên thì công ty không được "giam lương" của nhân viên, chỉ được trả chậm không quá 01 tháng trong trường hợp đặc biệt do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng thời hạn theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

    Về việc trừ lương thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 128 Bộ luật Lao động 2012 nghiêm cấm NSDLĐ dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động. Công ty chỉ được khấu trừ tiền lương khi thuộc vào trường hợp sau theo quy định tại Điều 101 Bộ luật này:

    "Điều 101. Khấu trừ tiền lương

    1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.

    2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

     
    Báo quản trị |