DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Có được trích tiền công đoàn mua quà tết cho lao động không phải đoàn viên?

(linhtrang123456)

Theo quy định tại Quyết định 1910/QĐ-TLĐ năm 2016 về Quy định thu, chi, quản lý tài chính công đoàn cơ sở do Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam ban hành:

"Điều 6. Chi tài chính công đoàn cơ sở

...

3. Chi hoạt động phong trào:

...

3.8. Chi thăm hỏi, trợ cấp:

a) Chi thăm hỏi:

- Chi thăm hỏi đoàn viên công đoàn và người lao động ốm đau, thai sản, tai nạn, gia đình có việc hiếu (cha, mẹ đẻ hoặc bên vợ, bên chồng; vợ; chồng; con) và việc hỉ của đoàn viên công đoàn.

- Chi thăm hỏi, tặng quà cho người lao động nhân dịp tết cổ truyền; tặng quà sinh nhật cho đoàn viên công đoàn; tặng quà cho cán bộ công đoàn khi thôi không tham gia Ban Chấp hành công đoàn cơ sở."

Theo đó, công đoàn vẫn được chi từ nguồn tài chính công đoàn mua tặng qua cho người lao động dịp tết cổ truyền.

Đồng thời, theo Kế hoạch 146/KH-TLĐ năm 2021 về tổ chức các hoạt động chăm lo cho đoàn viên, người lao động nhân dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần - 2022 do Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam ban hành có nêu:

"- Người lao động có đóng BHXH tại doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập có đóng kinh phí công đoàn; Cán bộ, công chức, viên chức có hoàn cảnh khó khăn được chăm lo, thăm hỏi từ nguồn tài chính công đoàn với mức: 300.000 đ/người.

Tổng số nguồn kinh phí dự kiến: 8.000.000 (người) x 300.000đ/người = 2.400.000.000.000 đ (Hai nghìn bốn trăm tỷ đồng)."

Tại Hướng dẫn 39/HD-TLĐ năm 2021 về chi chăm lo cho đoàn viên, người lao động nhân dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần - 2022 do Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam ban hành

"2. Bên cạnh việc thực hiện chăm lo cho đoàn viên, người lao động theo Kế hoạch số 146/KH-TLĐ ngày 27/10/2021 của Tổng Liên đoàn, các cấp công đoàn cân đối nguồn thu, chi trong năm của đơn vị chủ động thực hiện hỗ trợ cho đoàn viên, người lao động theo các quy định hiện hành của Tổng Liên đoàn về thăm hỏi, trợ cấp (Quyết định 1910/QĐ-TLĐ ngày 19/12/2016; Quyết định 1911/QĐ-TLĐ ngày 19/12/2016; ...) và các Quyết định của Tổng Liên đoàn liên quan đến dịch bệnh Covid -19 còn hiệu lực. Trường hợp phải sử dụng nguồn tài chính công đoàn tích lũy của đơn vị thì báo cáo công đoàn cấp trên xem xét, quyết định.

3. Đối với công đoàn cơ sở sau khi thực hiện Kế hoạch số 146/KH-TLĐ ngày 27/10/2021 của Tổng Liên đoàn nếu nguồn tài chính vẫn còn để chi thì việc chi thêm để chăm lo cho đoàn viên, người lao động theo Quyết định 1910/QĐ-TLĐ ngày 19/12/2016 thuộc thẩm quyền của Ban Chấp hành công đoàn cơ sở."

Như vậy, Tổng liên đoàn lao động Việt Nam cũng đã ban hành các quy định về việc chăm lo tết Nhâm dần đối với đoàn viên, người lao động.

 

  •  96
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…