Có được trả lương trong thời gian buộc phải nghỉ làm do phong tỏa, cách ly, giãn cách?

Chủ đề   RSS   
  • #571850 31/05/2021

    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (470)
    Số điểm: 5665
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 568 lần


    Có được trả lương trong thời gian buộc phải nghỉ làm do phong tỏa, cách ly, giãn cách?

    Buộc phải ngưng việc do bị phong tỏa, cách ly,... có được trả lương?

    Buộc phải ngưng việc do bị phong tỏa, cách ly,... có được trả lương? - Minh họa

    Thời điểm này, đã có những khu vực tại địa bàn một số tỉnh, thành phố bị phong tỏa hoàn toàn. Nhiều bạn đọc gửi câu hỏi về DanLuat thắc mắc rằng có liệu trong thời gian buộc phải ngưng việc vì bị phong tỏa, cách ly,… người lao động (NLĐ) có được thanh toán lương không?

    Về vấn đề này, Bộ luật lao động hiện hành (BLLĐ 2019) có quy định tại Điều 99 như sau:

    Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương theo nguyên tắc:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc...

    Như vậy, về cơ bản thì việc trả lương trong thời gian bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh phụ thuộc vào thỏa thuận giữa NLĐ và doanh nghiệp họ đang làm việc.

    Khoản 3 Điều này còn quy định thêm về nguyên tắc thỏa thuận giữa NLĐ và người sử dụng lao động trong trường hợp nêu trên như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Theo đó, căn cứ vào thời gian phải ngưng việc vì dịch bệnh mà người sử dụng lao động sẽ có phương án trả lương cụ thể cho NLĐ.

    Hiện nay, mức lương tối thiểu vùng được áp dụng theo quy định tại Nghị định 90/2019/NĐ-CP, theo đó:

    Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I: 4.420.000 đồng/tháng.

    Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II: 3.920.000 đồng/tháng.

    Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III: 3.430.000 đồng/tháng.

    Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV: 3.070.000 đồng/tháng.

     
    678 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận