Có được tính là thời gian làm việc?

Chủ đề   RSS   
  • #134857 28/09/2011

    luckystar0804

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được tính là thời gian làm việc?

    Tôi là việc cho công ty từ năm 2003. Cách đây 1 năm tôi xin nghỉ không lương đi học nâng cao trình độ và được chấp thuận. Công ty của tôi còn cấp cho tôi một khoản tiền hỗ trợ học phí. Tuy nhiên, do công ty tôi làm ăn không hiệu quả nên phải sáp nhập và tôi bị mất việc. Vậy tiền trợ cấp mất việc của tôi sẽ được tính như thế nào? Thời gian nghỉ không lương của tôi có được tính vào thời gian làm việc để hưởng trợ cấp hay không?
     
    6633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135002   28/09/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2753 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn có thể được hưởng trợ cấp mất việc làm và hưởng tiền bảo hiểm thất nghiệp
           1 . Việc hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:
           Điều 81 Luật BHXH năm 2006, được hướng đẫn chi tiết tại Điều 15 Nghị định số 127/2008/NĐ - CP ngày 12/12/2008, người lao động được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

    “1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    2. Đã đăng ký với cơ quan lao động khi bị mất việc làm, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười năm ngày kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định tại khoản 2 Điều này.”.
           2. Đối với khoản trợ cấp thôi việc:

            Khoản 1 Điều 17 Bộ luật Lao động (BLLĐ): Trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ mà người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng  trở lên bị mất việc làm, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới; nếu không thể giải quyết được việc làm mới, phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương.

    Hướng dẫn chi tiết về “thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ”, tại khoản 3 Điều 11 Nghị định 39/2003 về thi hành một số điều của BLLĐ, là:

    - Thay đổi một phần hoặc toàn bộ máy móc, thiết bị, quy trình công nghệ tiên tiến có năng suất lao động cao hơn.

    - Thay đổi sản phẩm hoặc cơ cấu sản phẩm dẫn đến sử dụng lao động ít hơn.

    - Thay đổi cơ cấu tổ chức: sáp nhập, giải thể một số bộ phận của đơn vị.
    Ngày 18/9/2009 BLĐTB&XH ban hành Thông tư số 39/2009/TT- BLĐTB&XH có hiệu lực từ ngày 03/01/2010 quy định: Thời gian để tính hưởng trợ cấp thôi việc là tổng thời gian bạn làm việc liên tục tại doanh nghiệp cho đến khi mất việc làm trừ đi thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Do vậy, thời gian bạn đi học mà không được hưởng nguyên lương sẽ không được coi là thời gian làm việc liên tục để tính trợ cấp thôi việc.

    Thân!


    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    luckystar0804 (28/09/2011)
  • #135406   29/09/2011

    hcthseamap
    hcthseamap

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo ý kiến của Tôi, thì bạn sẽ rất thiệt thòi vì có lẽ bạn sẽ không được hưởng khoản trợ cấp thôi việc đâu vì, đúng là luật có quy định trợ cấp thôi việc nhưng nếu bạn còn ở đơn vị cũ, chứ nếu đơn vị bạn đã sáp nhập rồi thì họ sẽ không có nguồn để thanh toán cho bạn trợ cấp thôi việc. Vì theo thực tế hiện nay, các đơn vị bao giờ cũng có trích một khoản (%) gọi là quỹ lương để khi năm sau lương không đảm bảo họ sẽ trích từ quỹ lương này để trả cho người lao động. Từ phi bạn vẫn còn làm việc tại đơn vị cũ thì họ sẽ trả trợ cấp thôi việc chứ sang đơn vị mới thì sẽ không có trợ cấp đâu. Còn nếu họ trả bạn trợ cấp thôi việc thì khoản tiền này họ sẽ thanh toán ở đâu?
     
    Báo quản trị |  
  • #135661   30/09/2011

    Hoangvhung
    Hoangvhung

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Nếu Cty bạn tiến hành "#edf5f6;">sáp nhập" thì mọi nghĩa vụ của Cty cũ sẽ chuyển sang Cty mới. Trong Quyết định sát nhập sẽ có phần về phương án sử dụng người lao động. Nếu bạn bị mất việc thì một trong 2 đơn vị sẽ phải thanh toán trợ cấp thất nghiệp cho bạn từ 2003 đến 2009. Còn từ 2009 sẽ áp dụng theo Luật Bảo hiểm xã hội.
      
    Tôi nghĩ là bạn nên tìm hiểu kỹ vì tôi thấy nhiều Cty con trong hệ thống DNNN họ giải thể, phá sản nhưng họ vẫn điều chuyển lao động của Cty mình sang Cty khác nên nhiều người tưởng nhầm là sáp nhập. Còn nếu là trường hợp sáp nhập thì bạn nên tìm hiểu thêm trong Quyết định sát nhập để biết tại sao bạn mất việc. Theo hướng dẫn của Ls Cường ở trên, 6 năm làm việc của bạn chỉ được 6 - 7 tháng lương cơ bản theo hệ số sau khi trừ đi chi phí đào tạo (hỗ trợ học phí - ban đã nêu ở trên). 

    Và bạn cũng cần tìm hiểu thêm về việc cty bạn có đóng bảo hiểm thất nghiệp cho bạn đủ 12 tháng chưa để làm thủ tục xin nhận bảo hiểm thất nghiệp. Thủ tục này tiến hành ở đơn vị bảo hiểm xã hội. 

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn