có được thưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

Chủ đề   RSS   
  • #217442 02/10/2012

    kissnick

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    có được thưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

    Tôi xin làm việc tại công ty A từ tháng 9/2011 đến 10/2012 tôi chỉ mới đóng 11 tháng tiền bảo hiểm thất nghiệp (ko tính thời gian thử việc) nay tôi bị cho thôi việc vậy tôi có thể nhân bảo hiểm thất nghiệp hay không?
    Nếu không đủ điều kiện lãnh bảo hiểm thì tôi xin làm việc ở công ty khác rồi đóng tiếp bhtn để cộng dồn và khi đóng đủ 12 tháng rồi thì khi nộp đơn xin nghĩ có được thưởng bhtn hay không xin luật sư vui lòng cho tôi biết ...

     
    4476 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217530   03/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn 

    Theo Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội quy định các điều kiện được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, gồm: Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp; đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức BHXH; chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2, Điều 81 Luật BHXH.

    Như vậy, trường hợp của bạn chưa đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #219200   11/10/2012

    anhngoc512
    anhngoc512

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Tại công ty mới, bạn phải đóng đúng và đủ 12 tháng tiền BHTN trở lên: khi đó bạn sẽ được cộng dồn thời gian tại cty A, lúc đó bạn sẽ được hưởng BHTN. Ví dụ tại cty bạn được 11 tháng + tại cty mới bạn đc 12,5 tháng: tổng cộng bạn đc 23.5 tháng

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com