DanLuat 2015

Có được "thừa kế quyền thừa kế" ?

Chủ đề   RSS   
  • #470926 14/10/2017

    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Có được "thừa kế quyền thừa kế" ?

    Chào anh/chị thành viên ạ!

    Em có một vấn đề thắc mắc về quyền thừa kế, mong mọi người giúp em giải đáp:
     

    Ông A mất không để lại di chúc. Di sản là QSĐ chung của ông A và vợ. Ông A có 4 người con và cha mẹ đều còn sống. Tuy nhiên sau đó, những người thừa kế chưa kịp làm thủ tục để chia di sản thì Mẹ của ông A đột ngột qua đời.

    Cha mẹ ông A có 5 người con, tức là hiện nay còn 4 người anh/chị ruột của ông A.
     

    Cha và con ông A muốn một mình vợ ông A thừa kế di sản thôi và theo em được biết thì những người thừa kế còn lại chỉ cần ra văn phòng công chứng từ chối nhận di sản thì vợ ông A sẽ được hưởng trọn tài sản này.

    Tuy nhiên, vấn đề ở đây là liệu những người anh/chị ruột của ông A có cần làm thủ tục từ chối nhận di sản hay không????

     
    Trường hợp này được hiểu rằng, khi ông A chết đương nhiên mẹ ông A có quyền thừa kế 1 phần di sản theo pháp luật, mẹ ông A lại chết trước khi di sản được chia, quyền thừa kế vẫn còn nhưng pháp luật lại không có quy định về việc "thừa kế lại quyền thừa kế".
     
    Hiện nay, Bộ luật dân sự 2015 quy định về pháp luật thừa kế chỉ quy định trường hợp: Việc thừa kế của những người có quyền thừa kế di sản của nhau mà chết cùng thời điểm (Điều 619). Tuy nhiên, trường hợp này thì mẹ ông A chết sau ông A và khi mẹ ông A còn sống thì di sản lại chưa được chia nên không thuộc trường hợp trên. Do đó em không biết áp dụng ntn.

    Cho em xin ý kiến với ạ?
     
    928 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471483   19/10/2017

    Về vấn đề này tôi xin có ý kiến như sau:

    Đầu tiên là quyền thừa kế: Quyền thừa kế của Mẹ ông A có từ trước khi ông A mất vì đó là quyền được hưởng di sản của A khi A chết theo pháp luật hoặc theo di chúc.

    Sau đó là thời điểm mở thừa kế và xác định những người thừa kế: 

    Điều 611. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.

    Điều 613. Người thừa kế

    Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế...

    Như vậy tại thời điểm ông A chết được xác định là thời điểm mở thừa kế. Tại thời điểm này mẹ ông A vẫn sống do đó được xác định là một trong những người thừa kế theo pháp luật. Khi này mẹ ông A phát sinh quyền, nghĩa vụ tài sản do ông A để lại. Như vậy ở đây quyền thừa kế của mẹ ông A đã chuyển thành quyền, nghĩa vụ tài sản cụ thể đối với di sản do ông A để lại. Do đó khi mẹ ông A tiếp tục mất thì cái mà nhưng người thừa kế của mẹ ông A được hưởng không phải là quyền thừa kế mà là quyền, nghĩa vụ tài sản của mẹ ông A đối với di sản của ông A. Vì thế những người thừa kế này cũng có quyền đối với di sản của ông A.

    ==> Kết luận: để một mình vợ ông A nhận di sản thôi thì các anh/chị của ông A cũng cần phải từ chối nhận di sản.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-