Có được thỏa thuận trả ngày phép vào tiền lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #561548 30/10/2020

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 2450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Có được thỏa thuận trả ngày phép vào tiền lương không?

    Thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp quy định: Người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động dưới 12 tháng theo vị trí công việc, hưởng tiền công trọn gói thì thời gian nghỉ hàng năm, tiền tàu xe đi nghỉ hàng năm được tính vào tiền công trọn gói.

     
    139 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561553   30/10/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (967)
    Số điểm: 10589
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Không rõ hình thức tiền công trọn gói mà anh chị đề cập ở đây là gì?

    Tuy nhiên, hợp đồng này được xác định là hợp đồng lao động; do đó về nguyên tắc, quyền lợi của người lao động vẫn phải đảm bảo theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012.

    Người sử dụng lao động vẫn phải bố trí Ngày nghỉ phép năm cho người lao động theo quy định tại Điều 111 BLLĐ 2012.

    Về khoản tiền tàu xe, Khoản 2 Điều 113 Bộ luật lao động quy định như sau: Tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận. Đối với người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường.

    Nếu người lao động không nghỉ hết ngày phép thì phải thanh toán tiền phép theo quy định tại Điều 114 BLLĐ 2012.

    Do đó nội dung thỏa ước lao động tập thể quy định như vậy là chưa phù hợp. Theo quy định tại Điều 73 Bộ luật lao động 2012: "Nội dung thoả ước lao động tập thể không được trái với quy định của pháp luật và phải có lợi hơn cho người lao động so với quy định của pháp luật."

    Theo đó, nội dung thỏa ước lao động tập thể là sự thỏa thuận giữa tập thể lao động và người sử dụng lao động nhưng phải thực hiện đúng theo quy định của Bộ luật Lao động 2012 về chế độ nghỉ hằng năm cũng như tiền tàu xe.

     

     
    Báo quản trị |