Có được thế chấp quyền thuê đất?

Chủ đề   RSS   
  • #553830 31/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 131 lần


    Có được thế chấp quyền thuê đất?

    Công ty Bình Dương có chi nhánh tại Bắc Ninh, Công ty muốn dùng tài sản do Chi nhánh đứng đứng tên để làm tài sản thế chấp cho cả công ty và chi nhánh vay tại ngân hàng số tiền 100 tỷ đồng.
     
    Tài sản thế chấp là Quyền thuê lại đất (do tài sản đã được chi nhánh trả tiền thuê đất với công ty đầu tư, nhưng nguồn sử dụng đất là hàng năm)
     
    Tư vấn giúp mình hợp đồng, điều kiện, điều khoản để hồ sơ tài sản hợp lệ, có hiệu lực.
     
    191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553864   31/07/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (926)
    Số điểm: 10249
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Định nghĩa về tài sản tại Bộ luật Đân sự 2015 có nêu:

    "Điều 105. Tài sản

    1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

    2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai."

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm:

    "Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm như sau:
    ...
    2. Sửa đổi khoản 1 và khoản 2 Điều 4 như sau:

    “1. Tài sản bảo đảm là tài sản hiện có hoặc tài sản hình thành trong tương lai mà pháp luật không cấm giao dịch.”

    “2. Tài sản hình thành trong tương lai gồm:

    a) Tài sản được hình thành từ vốn vay;

    b) Tài sản đang trong giai đoạn hình thành hoặc đang được tạo lập hợp pháp tại thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm;

    c) Tài sản đã hình thành và thuộc đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng sau thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm thì tài sản đó mới được đăng ký theo quy định của pháp luật.

    Tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất.”

    Theo đó, quyền thuê đất không phải là một loại tài sản, chỉ có quyền sử dụng đất mới là tài sản. Do đó, không có khái niệm hay ngân hàng nào chấp nhận thế chấp tài sản là Quyền thuê đất.

     
    Báo quản trị |