Có được thay đổi chế độ kế toán đang áp dụng không?

Chủ đề   RSS   
  • #550760 30/06/2020

    hoangleminh111



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 1985
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Có được thay đổi chế độ kế toán đang áp dụng không?

    Các bạn cho mình hỏi, có đoạn nào trong luật kế toán quy định rằng: DN khi chọn 1 một chế độ kế toán để sử dụng thì bắt buộc phải sử dụng chế độ kế toán đó không ạ?
     
    124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550775   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 124 lần


    Liên quan đến nội dung trên anh tham khảo quy định tại các văn bản về áp dụng chế độ kế toán:

    - Thông tư 200/2014/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán Doanh nghiệp do Bộ Tài chính ban hành:

    "Điều 1. Đối tượng áp dụng

    Thông tư này hướng dẫn kế toán áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ đang thực hiện kế toán theo Chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định của Thông tư này để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình."

    Theo quy định trên thì chế độ kế toán theo Thông tư 200 được áp dụng đối với doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế và doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định tại thông tư trên để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình

    - Thông tư 133/2016/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 3. Nguyên tắc chung

    1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Thông tư số 200/2014/TT-BTC ngày 22/12/2015 của Bộ Tài chính và các văn bản sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện nhất quán trong năm tài chính. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa theo Thông tư này thì phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế."

    Như vậy, doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Thông tư 200/2014/TT-BTC và phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện nhất quán trong năm tài chính.

    - Thông tư 132/2018/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

    "Điều 3. Áp dụng chế độ kế toán

    3. Doanh nghiệp siêu nhỏ có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa ban hành theo Thông tư số 133/2016/TT-BTC ngày 26/8/2016 của Bộ Tài chính cho phù hợp với đặc điểm hoạt động sản xuất kinh doanh và yêu cầu quản lý của doanh nghiệp.

    4. Doanh nghiệp siêu nhỏ phải áp dụng chế độ kế toán nhất quán trong một năm tài chính. Việc thay đổi chế độ kế toán áp dụng chỉ được thực hiện tại thời điểm đầu năm tài chính kế tiếp."

    Như vậy, doanh nghiệp siêu nhỏ có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa ban hành theo Thông tư 133/2016/TT-BTC, phải áp dụng chế độ kế toán nhất quán trong một năm tài chính, việc thay đổi chế độ kế toán áp dụng chỉ được thực hiện tại thời điểm đầu năm tài chính kế tiếp.
     

     

     
    Báo quản trị |