Có được thanh toán viện phí khi đang chờ đổi thẻ BHYT?

Chủ đề   RSS   
  • #570510 21/04/2021

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Có được thanh toán viện phí khi đang chờ đổi thẻ BHYT?

    Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định về đổi thẻ bảo hiểm y tế, cụ thể:

    1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

    a) Rách, nát hoặc hỏng;

    b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

    c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

    2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

    a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

    b) Thẻ bảo hiểm y tế.

    3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

    Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

    Như vậy, đang trong thời gian chờ đổi thẻ do thông tin ghi trong thẻ không đúng thì vẫn được hưởng quyền lợi khi tham gia BHYT. Tuy nhiên, người tham gia BHYT phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ và giấy tờ tùy thân để chứng minh.

     
    94 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận