DanLuat 2015

Có được tách khẩu trước ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #510693 24/12/2018

    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (701)
    Số điểm: 6235
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 100 lần


    Có được tách khẩu trước ly hôn

    Vợ chồng tôi sống với nhau không hòa thuận và có 1 đứa con, con nhập hộ khẩu bên nhà chồng, không có tên tôi. Bây giờ tôi muốn cắt khẩu con bên đó để nhập về lại bên nhà tôi nhưng phía bên chồng không chịu. Nếu như tôi qua nhờ UBND xã bên nhà chồng nhờ họ cắt khẩu cho con gái thì họ có làm giúp không?

    Không có gì là không thể

     
    453 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513047   29/01/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 3332
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Mình xin có ý kiến như sau:

    Khoản 1 Điều 27 Luật cư trú 2006 quy định như sau:

    "Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:
     
    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
     
    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản."
     
    Theo quy định trên thì để có thể tiến hành tách sổ hộ khẩu, chị phải thỏa mãn 2 điều kiện:
     
    - Người có cùng chỗ ở hợp pháp có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.
     
    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác muốn tách khẩu phải được sự đồng ý của chủ hộ bằng văn bản thì mới được tách khẩu.
     
    Theo như chị cung cấp ở trên thì chị không có tên trong hộ khẩu bên nhà chồng vì vậy chị không có quyền thực hiện việc tách khẩu cho con của chị.
     
    Hơn nữa, theo quy định trên thì con chị là người trực tiếp đang ở cùng chỗ ở hợp pháp với chủ hộ, vì vậy để có thể thực hiện việc tách sổ hộ khẩu thì phải do con chị yêu cầu thực hiện thủ tục này nếu con chị đã có đủ năng lực hành vi dân sự (tức là con chị phải từ đủ 18 tuổi trở lên theo quy định tại Điều 20 Bộ luật dân sự 2015) và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu. Tất nhiên việc này vẫn phải có sự đồng ý của chủ hộ thì mới được phép thực hiện. 
     
    UBND xã không có thẩm quyền giải quyết vụ việc của chị mà việc thực hiện phải tuân theo quy định của pháp luật như trên mà mình đã trình bày.

     

     

     
    Báo quản trị |