Có được sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần không cố định?

Chủ đề   RSS   
  • #553829 31/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Có được sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần không cố định?

    Bên chị sẽ xếp nhóm ng làm theo thời gian: từ thứ 2 đến chủ nhật và ngày thứ 2 là ngày nghỉ và nhóm tiếp ngày thứ 3 là ngày nghỉ vả Hdong lao động vẫn ghi thời gian làm việc như thế này
    như vậy có vi phạm Luật ko?
    VD ngày thứ 2 nếu họ đi làm 8 tiếng và sẽ làm thêm 2 tiếng nữa thì tính tiền lương theo như ngày nghỉ ?
     
    438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553856   31/07/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Thứ nhất, cần nắm rõ nguyên tắc là Hợp đồng lao động là thỏa thuận của NSDLĐ và NLĐ nhưng phải tuân theo quy định của pháp luật, chứ không phải thỏa thuận sao cũng được.

    Thứ hai, về ngày nghỉ hằng tuần, theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 110. Nghỉ hằng tuần

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động."

    Theo đó, ngày nghỉ hằng tuần phải là "ngày cố định", tức là chị có quyền chia thành nhóm làm việc nhưng nhóm nào cũng phải có ngày nghỉ hằng tuần cố định. Người làm nhóm có ngày nghỉ hằng tuần là thứ 2 thì tuần nào cũng phải nghỉ vào thứ 2, tức là thứ 2 là ngày nghỉ hằng tuần cố định của người lao động/nhóm người lao động đó. Không được quy định ngày nghỉ hằng tuần không cố định.

    Thứ ba, ví dụ ngày thứ 2 là ngày nghỉ hằng tuần, người lao động lại đi làm, đã làm 8 tiếng và làm thêm 2 tiếng nữa thì tổng 10 tiếng này đều tính là làm thêm và mức lương là 200% cho cả 10 tiếng. Đã làm việc vào ngày nghỉ hằng tuần thì mấy tiếng cũng là làm thêm, dù dưới hay trên 8 tiếng, đều tính 200%.

     
    Báo quản trị |