Có được sang tên trong giấy tờ nhà đất khi nhận thừa kế không?

Chủ đề   RSS   
  • #68516 15/11/2010

    hoangtuech1211

    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được sang tên trong giấy tờ nhà đất khi nhận thừa kế không?

    Chào các anh chị Luật sư!

    Em xin trình bày vấn đề như sau:

    Ông An mất năm 2005 không để lại di chúc. Ông An có 3 người con là ông Sơn, bà Thanh và bà Thủy.

    Di sản để lại gồm có nhà và đất tại tỉnh Long An do ông An đứng tên.

    Năm 1985, ông Sơn lên tp. Biên Hòa tỉnh Đồng Nai sinh sống và có hộ khẩu ở Đồng Nai.

    Cho em hỏi:

        1/ Năm 2010, bà Thanh và bà Thủy không muốn nhận di sản thừa kế thì thủ tục cần thực hiện theo pháp luật là gì?

        2/ Ông Sơn hiện không còn trong hộ khẩu nơi có di sản thì có được đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà không?
     
    3964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68540   15/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    chào hoangtuech1211 theo quy định tại #0070c0;">điều 645 Bộ luật dân sự 1995 #0070c0;">

    Điều 645. Từ chối nhận di sản

    1- Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2- Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, Công chứng nhà nước hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3- Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế.

    Theo như quy định trên thì thời hạn để bà Thanh và bà Thủy từ chối nhận di sản là đã hết,

    Tuy nhiên nếu thỏa thuận được thì họ vẫn từ chối được bằng nhiều cách khác nhau...

    Vấn đề thứ 2 bạn hỏi thì theo tôi thì ông Sơn (không có hộ khẩu tại nợi có di sản) vẫn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn à

    Thân@
     
    Báo quản trị |