DanLuat 2015

Có được quyền mua bán hàng hóa qua pháp nhân hoặc xuất khẩu ra nước ngoài không?

Chủ đề   RSS   
  • #334908 24/07/2014

    THUY164

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được quyền mua bán hàng hóa qua pháp nhân hoặc xuất khẩu ra nước ngoài không?

    Thưa luật sư;

     

    Công ty là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài. Trong ngành nghề giấy phép kinh doanh như sau:

    1. Sản xuất vải dệt cao cấp

    2. Sản xuất, gia công tất lưới

    3. Sản xuất, gia công hàng may sẵn

    4. Thực hiện quyền xuất khẩu, nhập khẩu các loại vải và phụ liệu của ngành may, đồ may sẵn và phụ kiện đi kèm, giầy dép, túi xách (không bao gồm hoạt động phân phối hàng hóa hoặc các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa)sư

    Vậy xin hỏi luật sư:

    Công ty tôi có được phép mua vải của 1 công ty khác và bán vải cho 1 công ty khác hay không?

     

    Trong trường hợp công ty mua 1 công ty khác và xuất khẩu trực tiếp ra nước ngoài thì có được không?

    Trân trọng cảm ơn!

     

     
    2195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334954   24/07/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Chào bạn !

    Pháp luật đã quy định các doanh nghiệp chỉ được kinh doanh những ngành nghề đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền.

    Công ty bạn có đăng ký ngành sản xuất, gia công hàng may sẵn, nên công ty được phép mua vải về để sản xuất loại sản phẩm này (gọi là đầu vào).

    Công ty không được bán vải cho công ty khác (trong nước hay xuất khẩu ra nước ngoài) vì đây là lĩnh vực công ty không kinh doanh vì đây không phải là lĩnh vực công ty được phép hoạt động (trừ trường hợp công ty tiến hành thanh lý tài sản một cách hợp pháp do giải thể, thay đổi ngành nghề kinh doanh, theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền ...)

    Trân trọng !

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #336086   30/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    công ty bạn không được mua vải của 1 công ty khác và bán vải cho 1 công ty khác (đây là ngành nghể bán buôn)

    còn công ty bạn mua vải của 1 công ty rồi xuất khẩu thì được vì công ty bạn có đăng ký quyền xuất nhập khẩu vải

    Điều 3. Giải thích từ ngữ (trich nghị định Số: 23/2007/NĐ-CP)

    Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    1. Hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá là hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, phân phối, các hoạt động khác được quy định tại Chương IV, Chương V, Chương VI của Luật Thương mại.

    2. Xuất khẩu, nhập khẩu là các hoạt động được quy định tại Điều 28 của Luật Thương mại.

    3. Quyền xuất khẩu là quyền mua hàng hoá tại Việt Nam để xuất khẩu, bao gồm quyền đứng tên trên tờ khai hàng hoá xuất khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm về các thủ tục liên quan đến xuất khẩu. Quyền xuất khẩu không bao gồm quyền tổ chức mạng lưới mua gom hàng hoá tại Việt Nam để xuất khẩu, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác.

    4. Quyền nhập khẩu là quyền được nhập khẩu hàng hoá từ nước ngoài vào Việt Nam để bán cho thương nhân có quyền phân phối hàng hoá đó tại Việt Nam; bao gồm quyền đứng tên trên tờ khai hàng hoá nhập khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm về các thủ tục liên quan đến nhập khẩu. Quyền nhập khẩu không bao gồm quyền tổ chức hoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hoá tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác.

    5. Phân phối là các hoạt động bán buôn, bán lẻ, đại lý mua bán hàng hoá và nhượng quyền thương mại theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    6. Quyền phân phối là quyền thực hiện trực tiếp các hoạt động phân phối.

    7. Bán buôn là hoạt động bán hàng hoá cho thương nhân, tổ chức khác; không bao gồm hoạt động bán hàng trực tiếp cho người tiêu dùng cuối cùng.

    8. Bán lẻ là hoạt động bán hàng hoá trực tiếp cho người tiêu dùng cuối cùng.

    9. Cơ sở bán lẻ là đơn vị thuộc sở hữu của doanh nghiệp để thực hiện việc bán lẻ.

    trân trọng chào bạn!

    Cập nhật bởi vpluathuyhung ngày 30/07/2014 08:30:42 CH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-