DanLuat 2015

Có được quyền bán đất ko?.

Chủ đề   RSS   
  • #216615 28/09/2012

    hiennguyen77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được quyền bán đất ko?.

    Luật sư giúp em vấn đề này với:

    Năm 1967 chia di sản thừa kế cho ông A và anh em của ông ấy. Lúc chia này ông A ko có ở nhà. ông A ở miền Nam. vợ ông A đại diện nhận kỷ phần thừa kế  của ông A. năm 1969, Vợ ông A bán đất cho ông C. (vợ chồng ông A không liên lạc được với nhau và lúc bán đất vợ ông A không biết ông A sống hay chết.Mãi năm 1978 ông A mới về sinh sống với vợ).

    Cho em hỏi.: vợ ông A có được quyền bán đất ko?. (luật sư làm ơn chỉ rõ cho em các điều luật quy định cụ thể nhé)

    chân thành cảm ơn quý luật sư!

     
    1655 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217294   02/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì vợ ông A không có quyền bán đất. Bởi mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của ông A theo quy định tại Điều 245 BLDS. Do đó chỉ có ông A mới có quyền định đoạt mảnh đất theo quy định tại Điều 197 BLDS. Vợ ông A chỉ có quyền định đoạt mảnh đất khi có sự ủy quyền của ông A theo quy định tại Điều 198 BLDS.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-