Có được quy định thời hạn thông báo chấm dứt HĐLĐ dài hơn Luật Lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #570956 30/04/2021

    Có được quy định thời hạn thông báo chấm dứt HĐLĐ dài hơn Luật Lao động?

    Anh chị ơi cho em hỏi, 

    Theo quy định người lao động trước khi nghỉ phải thông báo cho công ty tối thiếu 30 ngày nếu hợp đồng có thời hạn và 45 ngày nếu hợp đồng không thời hạn, mà không nói đến thời hạn tối đa.  

    Trường hợp công ty muốn quy định thời hạn thông báo này dài hơn, ví dụ 60 ngày thì có vi phạm luật lao động không ạ?

    Em xin cảm ơn

     
    937 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phumyhung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571080   03/05/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10269)
    Số điểm: 58583
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4218 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 1 Điều 35 Bộ luật lao động quy định:

    Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

    a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

    Như vậy, pháp luật chỉ quy định thời gian phải thông báo trước là tối thiểu chứ không quy định tối đa nên người lao động chỉ cần chấp hành quy định báo trước thời gian tối thiểu là đúng quy định mà người sử dụng lao động không có quyền yêu cầu người lao động về thời gian tối đa.

    Mặt khác, quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng là quyền mà pháp luật lao động dành cho người lao động không phụ thuộc vào ý kiến của người sử dụng lao động nên người sử dụng lao động không có quyền can thiệp, gây khó khăn cho người lao động trong trương hợp này.

    Vài ý kiến trao đổi để bạn rõ hơn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/05/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com