Có được phép thành lập Ban quản trị cho dự án nhà ở thấp tầng?

Chủ đề   RSS   
  • #478459 14/12/2017

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (990)
    Số điểm: 6750
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Có được phép thành lập Ban quản trị cho dự án nhà ở thấp tầng?

    Hiện mình có một vấn đề băn khoăn liên quan đến việc thành lập ban quản trị cho dự án nhà ở thấp tầng? Mong được sự hỗ trợ của các thành viên. Cụ thể như sau:


    Nhà cô mình thuộc dự án nhà ở thấp tầng (chỉ gồm 60 nhà) ở tuyến huyện, ký hợp đồng mua từ năm 2010, nhà ở là dạng nhà riêng lẻ nằm trong một khu dự án của chủ đầu tư (dự án này gồm 2 khu). Khu của cô mình gồm 60 căn nhà ở riêng lẻ, có công viên nhỏ và cây xanh, có chốt bảo vệ ở 2 đầu.

    Từ năm 2010 đến nay, giai đoạn đầu chủ đầu tư kiêm nhiệm vụ quản lý và thu phí quản lý, sau đó thì CĐT đã lập ra một Công ty con, cung cấp dịch vụ quản lý và thu phí quản lý cho chủ đầu tư.
    Trong vài năm đầu thì phí quản lý không tăng, nhưng những năm gần đây thì tăng liên tục và tăng ở mức tối đa theo điều khoản của Nội quy, chủ đầu tư nói rằng do "thu không đủ chi", từ 2.000đ/m2 nay đã lên 7.000đ/m2 và báo trước sẽ còn tăng mỗi năm cho đến khi thu đủ chi (dự kiến khoảng >14.000đ/m2).

    Hiện tại, do xem bản báo cáo thu- chi của chủ đầu tư có nhiều khoản chi không hợp lý, và dựa trên điều khoản trong Bản Nội Quy đính kèm hợp đồng mua bán nhà ở của dự án này có ghi:

    “Về sau, chủ đầu tư có thể thành lập một ban quản lý bằng cách triệu tập hội nghị gồm tất cả các chủ sở hữu nhà tại Khu Biệt Thự xxx  lấy ý kiến. Ban quản lý là một tổ chức tự quản của cộng đồng cư dân trong khu xxx, có chức năng thay mặt cư dân để thực hiện việc quản lý khu xxx nhằm đạt các mục đích nêu tại Điều 1 của bản nội quy”.

    Do đó, đã có đề nghị chủ đầu tư tổ chức hội nghị các cư dân (60 nhà) để thành lập Ban quản trị là để cư dân tự quản hay cho phép cư dân tham gia vào Ban quản lý của khu nhà ở, nhưng chủ đầu tư trả lời rằng:

    "Luật hiện nay không cho phép thành lập Ban quản trị cho dự án nhà ở thấp tầng, do đó cư dân chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là tiếp tục để cho chủ đầu tư quản lý và tự quyết định mức thu phí quản lý”

    Theo mình được biết thì không có quy định về việc thu phí quản lý đối với nhà ở riêng lẻ, đồng thời việc thành lập ban quản trị và thu phí quản lý chỉ áp dụng với nhà chung cư thôi. Ở đây, trong nội quy có đề cập đến việc thành lập ban quản lý, tới khi yêu cầu thù chủ đầu tư lại trả lời rằng pháp luật không cho phép thành lập. Vậy có thể nói không có sự thống nhất trong hợp đồng với sự thực hiện của chủ đầu tư. Trong trường hợp của cô mình thì phải xử lý như thế nào để đảm bảo quyền lợi tốt nhất.

     
    6156 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478647   15/12/2017

    Tranthungvp
    Tranthungvp
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 30 lần


    Chào bạn,

    Ban quản trị chỉ bắt buộc đối với trường hợp nhà chung cư còn đối với nhà riêng lẻ thì không. Tuy nhiên, thực tế nhiều chủ đầu tư vẫn lập ban quản trị để quản lý cả khu đô thị cho đồng bộ (có thu phí dịch vụ hàng tháng thậm chí yêu cầu trích phí bảo trì như đối với nhà chung cư mặc dù không có phần sở hữu chung nào hết). Thỏa thuận về việc này thường được ghi trong hợp đồng mua bán nên bạn nên xem lại kỹ nội dung hợp đồng mua bán và các văn bản kèm theo Hoặc làm thành hợp đồng riêng. Vì vậy, bạn nên kiểm tra lại các văn bản này.

    Nếu các hộ dân muốn thành lập ban quản trị mới thì trước tiên phải thông báo chấm dứt Thỏa thuận sử dụng dịch vụ quản lý nhà như nêu trên với Chủ đầu tư.

    Trân trọng.

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranthungvp vì bài viết hữu ích
    linhtrang123456 (15/12/2017)
  • #510289   16/12/2018

    nqdbe
    nqdbe

    Sơ sinh


    Tham gia:02/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    "Luật hiện nay không cho phép thành lập Ban quản trị cho dự án nhà ở thấp tầng" ? Bạn hỏi lại Chủ ĐT xem là Luật nào, cụ thể điều khoản nào không cho phép ? Chỉ là không bắt buộc thôi nhé. Mọi người dân được quyền làm những gì luật không cấm nên Cư dân khu nhà thấp tầng hoàn toàn có quyền tự thành lập Ban quản trị và lập ra Ban quản lý (tương tự Ban tự quản khu phố) để quản lý vận hành chung khu nhà ở của mình, nếu thấy ban quản lý do chủ ĐT lập ra không đạt yêu cầu, không minh bạch rõ ràng và không chuyên nghiệp. Việc này không thể phụ thuộc vào điều kiện ràng buộc trong HĐ mua bán nhà, vì Hợp đồng mua bán sẽ hết hiệu lực khi 2 bên hoàn tất việc mua bán theo quy định pháp luật.  

     
    Báo quản trị |