DanLuat 2015

Có được phép sa thải vì nghỉ liên tiếp quá 5 ngày do tham gia đình công hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #388442 18/06/2015

    vuvcu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép sa thải vì nghỉ liên tiếp quá 5 ngày do tham gia đình công hay không ?

    Theo em tìm hiểu tại Điều 219. Hành vi bị cấm trước, trong và sau khi đình công

    1. Cản trở việc thực hiện quyền đình công hoặc kích động, lôi kéo, ép buộc người lao động đình công; cản trở người lao động không tham gia đình công đi làm việc.

    2. Dùng bạo lực; hủy hoại máy, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động.

    3. Xâm phạm trật tự, an toàn công cộng.

    4. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động, người lãnh đạo đình công hoặc điều động người lao động, người lãnh đạo đình công sang làm công việc khác, đi làm việc ở nơi khác vì lý do chuẩn bị đình công hoặc tham gia đình công.

    5. Trù dập, trả thù người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công.

    6. Lợi dụng đình công để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật khác.
    Vậy nếu ĐC là bất hợp pháp có được sa thải do nghỉ quá 5 ngày hay không? Mong luật sư giải thích giúp, em xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi vuvcu ngày 18/06/2015 01:30:56 CH
     
    2018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-