DanLuat 2015

Có được phép ký phụ lục hợp đồng cho thuê tài chính khi thời hạn thực hiện hợp đồng đã hết?

Chủ đề   RSS   
  • #346210 23/09/2014

    toilanguoimoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép ký phụ lục hợp đồng cho thuê tài chính khi thời hạn thực hiện hợp đồng đã hết?

    Em có thắc mắc như sau, mong các bác giúp đỡ ah!

    Khi thời hạn trong hợp đồng cho thuê tài chính đã hết, nhưng Bên thuê vẫn chưa thanh toán hết tiền thuê cho Bên cho thuê, Bên cho thuê có được phép làm Phụ lục hợp đồng để tiếp tục xử lý nợ và tài sản không?

    Theo Điều 408 Bộ luật dân sự 2005: "1. Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thoả thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi."

    Như vậy, phụ lục hợp đồng có thể hiểu chỉ có giá trị bổ sung, sửa đổi cho hợp đồng chính trong thời gian hợp đồng chính đang có hiệu lực thực hiện?

    Nếu không được ký tiếp phụ lục hợp đồng khi hợp đồng chính hết thì có thể làm Hợp đồng gia hạn được không, hay phải làm một hợp đồng mới hoàn toàn?

    Em chưa tìm được văn bản nào (vẫn còn hiệu lực) có điều khoản quy định về gia hạn hợp đồng, mong các bác giúp đỡ. :)

     
    1899 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346286   23/09/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo mình trong trường hợp này thì hợp đồng theo quy định sẽ hết hiệu lực cho đến khi cả 2 bên hoàn thành nghĩa vụ của mình. Trong trường hợp này thì 2 bên vẫn ký thêm bản gia hạn hiệu lực trả tiền của hợp đồng, Mà mình nghĩ gọi là bản cam kết thì hay hơn.

    Một vài chia sẽ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    toilanguoimoi (24/09/2014)
  • #346313   23/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Bạn nên làm bản thanh lý hợp đồng trong đó ghi rõ những vấn đề cần thực hiện (quyền và nghĩa vụ), thời gian thực hiện (một hình thức gia hạn HĐ).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    toilanguoimoi (24/09/2014)
  • #346387   24/09/2014

    toilanguoimoi
    toilanguoimoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    @hungmaiusa @TRUTH: Em xin cảm ơn hai bác ah. Cách thức xử lý như thế, em nghĩ là khá hợp lý. Nhưng em muốn tìm văn bản pháp lý có liên quan mà thực sự chưa tìm ra. Hai bác giúp đỡ em với!?

     
    Báo quản trị |  
  • #346449   24/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    "Khi thời hạn trong hợp đồng cho thuê tài chính đã hết, nhưng Bên thuê vẫn chưa thanh toán hết tiền thuê cho Bên cho thuê"

    Dữ liệu trên của bạn cho thấy có sự vi phạm hợp đồng, tuy nhiên cả 2 bên đều muốn giải quyết bằng thương lượng để tiếp tục thực hiện các điều khoản chưa thực hiện xong : Thanh toán tiền.Theo luật thương mại:

    Điều 317. Hình thức giải quyết tranh chấp

    1. Thương lượng giữa các bên.

    2. Hoà giải giữa các bên do một cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân được các bên thỏa thuận chọn làm trung gian hoà giải.

    3. Giải quyết tại Trọng tài hoặc Toà án.

    Thủ tục giải quyết tranh chấp trong thương mại tại Trọng tài, Toà án được tiến hành theo các thủ tục tố tụng của Trọng tài, Toà án do pháp luật quy định.

    Như vậy thì nếu 2 bên cùng "thương lượng" và kết quả thương lương là bản cam kết như bạn TRUTH nói hoặc là bản thanh lý. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    toilanguoimoi (24/09/2014)